எளிமையின் அடையாளமாக திகழ்ந்த கக்கன் வாழ்க்கை வரலாறு | Kakkan History in Tamil

Kakkan History in Tamil
Kakkan History in Tamil

Kakkan History in Tamil: நேர்மையும் எளிமையும் ஆச்சரியமாகவும் அரிதாகவும் இன்று அரசியலில் பார்க்கப்படுகிறது. பெருந்தலைவர் காமராசர் ஒரு அரசியல் தலைவராக எளிமைக்கும் நேர்மைக்கும் எடுத்துக்காட்டாகக் காணப்படுகிறார். அந்த வரிசையில் கக்கனும் ஒருவர். வாருங்கள் இந்த பதிவில் “கக்கன் வாழ்க்கை வரலாறு” விரிவாக காணலாம்.

கக்கன் வாழ்க்கை வரலாறு | Kakkan History in Tamil

தமிழகத்தில் காணப்படும் தூய்மையின் தலைவர்கள் வரிசையில் Kakkan-ம் ஒருவர் ஆவார். இது தமிழகத்தில் அப்பளுக்கற்ற அரசியலை செய்த நேர்மையான அரசியலின் அடையாளம். தமிழகம் என்றும் கொண்டாடும் தியாகியாக விளங்கினார்.

அவர் ஒரு சுதந்திரப் போராட்ட வீரர். இந்திய நாடாளுமன்ற உறுப்பினரும், தமிழ்நாடு காங்கிரஸ் கமிட்டியின் தலைவருமான இவர் பன்முகத்தன்மை கொண்டவர். அரசியலில் பல்வேறு பதவிகளை வகித்து எளிமையாக வாழ்ந்த காமராசர் போன்ற தலைவர்களில் கக்கனும் ஒருவர்.

பெயர் பி. கக்கன்
பிறப்பு 18 ஜூன் 1908
ஊர் மதுரை, மேலூர்-தும்பைப்பட்டி
பெற்றோர் பூசாரி கக்கன் (தந்தை) – குப்பி (தாய்)
துணைவியார் சுவர்ணம் பார்வதி
பணி அரசியல்
அரசியல் கட்சி காங்கிரஸ்
இறப்பு 23 டிசம்பர் 1981

See also சரோஜினி நாயுடு வாழ்க்கை வரலாறு

ஆரம்ப கால வாழ்க்கை

மதுரை மாவட்டம் மேலூர் அருகே தும்பைப்பட்டி என்ற கிராமத்தில் 1909 ஜூன் 18 அன்று பூசாரி கக்கன் குப்பியின் மூத்த மகனாகப் பிறந்தார். அவருக்கு 5 உடன்பிறப்புகள் உள்ளனர்.இவரது தந்தை கக்கன் கோவிலில் அர்ச்சகராக பணிபுரிந்தார்.

ஆரம்பக் கல்வியை வேலூரில் பயின்றார். படிப்பில் ஆர்வம் இருந்தும், வறுமையின் காரணமாக படிப்பை தொடர முடியவில்லை.இதனால் அவர் படிப்பை பாதியிலேயே நிறுத்திவிட்டார். அப்போது அவருக்கு 12 வயது. குடும்ப வறுமையை போக்க வேண்டும் என்ற எண்ணத்தில், படிப்பை முடித்துவிட்டு ஒரு பண்ணையில் சேர்ந்தார்.

இருப்பினும் படிப்பில் ஆர்வம் காட்டினார்.மகனின் படிப்பில் உள்ள ஆர்வத்தைப் பார்த்த தந்தை தனக்குச் சொந்தமான நிலத்தை வங்கியில் அடமானம் வைத்து கக்கன் உயர்கல்வி பெற்றார்.1932 ஆம் ஆண்டு, மதுரையில் பொது உடைமைச் சித்தாந்தவாதியான ஜீவானந்தத்தின் கீழ் ஆசிரியராகப் பணிபுரிந்த சொர்ணம் பார்வதியை மணந்தார்.

கக்கன் காங்கிரசில் இணைந்த வரலாறு | Kakkan History in Tamil

மதுரையின் சுதந்திரப் போராட்ட வீரர்களில் ஒருவர். வைத்தியநாதர் மூலம் காங்கிரசில் இணைந்தார் கக்கன். வைத்தியநாதரை முதல் தலைவராக ஏற்றுக்கொண்டனர். ஆரம்ப காலத்தில் ஹரிஜன சேவா சங்கத்தின் பணிகளில் பங்கேற்றார். ஒடுக்கப்பட்ட பகுதிகளில் இரவுப் பள்ளிகளுக்கு முன்னோடியாக இருந்தார்.

பட்டியலிடப்பட்ட மாணவர்களுக்காக அவர் தொடங்கிய பள்ளி மக்கள் நலனுக்காக பல்லாண்டு காலம் நீடித்தது.மீனாட்சியம்மன் கோயில் பிரவேசப் போரில் வைத்தியநாதருடன் கலந்து கொண்டு சரித்திரம் படைத்தார்.

அமைச்சர் கக்கன்

தேசிய விடுதலைப் போரில் காங்கிரஸ் உறுப்பினராகப் பங்கேற்று 18 மாத கடுங்காவல் சிறைத் தண்டனை மற்றும் சித்திரவதைக்கு உட்படுத்தப்பட்டார். அவர் சுதந்திரமாக நிறுவப்பட்ட ‘அரசியலமைப்பு கவுன்சில்’ உறுப்பினராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். முதல் தேர்தலில் மதுரை மேலூர் தொகுதியில் போட்டியிட்டு வெற்றி பெற்றார் கக்கன்.

1957 தேர்தலில் வெற்றி பெற்றவர் பொதுப்பணித்துறை அமைச்சராக்கப்பட்டார். 1962-ஆம் ஆண்டு அடுத்த தேர்தலில் சமயநல்லூர் சட்டமன்றத் தொகுதியில் வெற்றி பெற்று வேளாண்மை மற்றும் உள்ளாட்சித் துறை அமைச்சரானார்.திமுக வெற்றி பெற்ற 1967-ஆம் ஆண்டு தேர்தலில், அவர் முன்பு வெற்றி பெற்ற மேலூர் தொகுதியில் திமுக வேட்பாளரிடம் தோற்கடிக்கப்பட்டார்.

எளிமையின் அடையாளம், நேர்மையான அரசியல்வாதி, திறமையான அமைச்சராக விளங்கிய கக்கனின் அரசியல் வாழ்வில் ‘இந்தி எதிர்ப்புப் போராட்டத்தின்’ போது காட்டிய கடுமையும், அப்போது நடந்த துப்பாக்கிச் சூடும்தான்.

சுதந்திரப் போராட்டத்தில் ஈடுபாடு | Kakkan History in Tamil

சுதந்திரப் போராட்டம் தீவிரமடைந்த காலகட்டத்தில், மாணவனாக இருந்த கக்கனும் சுதந்திரத்தை விரும்பினார். இதனால், அப்போராட்டத்தில் சேர விரும்பினார். காந்தியும் காங்கிரசும் தான் கக்கனுக்கு உந்து சக்தியாக விளங்கியது.

படிப்பைத் தவிர, மீதமுள்ள நேரத்தில் அரசியலிலும் ஆர்வம் காட்டினார். காந்தியும் காங்கிரஸும் அறிவித்த போராட்டங்களில் எப்போதும் கலந்துகொண்டார். இதன் காரணமாக மதுரைக்கு வரும் தலைவர்களுடன் பழக்கம் ஏற்பட்டது.

அப்போது காங்கிரஸ் கட்சியின் ஹரியானாசேவா சங்கம் என்ற அமைப்பு இருந்தது. வைத்தியநாதன், கக்கனை ஹரியானா சேவா சங்கத்தில் மூத்த காங்கிரஸ் தலைவராகச் சேர்த்தார், ஏனெனில் அவர் தாழ்த்தப்பட்ட சாதியைச் சேர்ந்தவர்.

காந்தி மதுரைக்கு வந்தபோது சுப்புராமன் என்ற காங்கிரஸ் தலைவர் கக்கனை அறிமுகப்படுத்தினார். காந்திக்கு உதவ சுப்புராமன் தேர்ந்தெடுத்தது கக்கனைத்தான்.

காந்தியுடன் தமிழ்நாட்டின் பல இடங்களுக்குச் சென்றார். காந்தியுடன் அறிமுகமான முதல் நாளிலிருந்தே கக்கனுக்கு காங்கிரசின் மீதுள்ள பற்றும் கட்சிப் பணியில் ஆர்வம் அதிகரித்தது.

மதுரை மீனாட்சி அம்மன் கோயிலில் பிற்படுத்தப்பட்டோர் நுழைவதை வைத்தியநாத ஐயர் எதிர்த்தபோது கக்கன் போராட்டத்தில் கலந்து கொண்டு பிற்படுத்தப்பட்டவர்களுடன் கோயிலுக்குச் சென்றார்.

கட்சிப் பணியில் இருந்த ஆர்வத்தால் 1940-ல் மதுரை மேலூர் மாவட்ட காங்கிரஸ் செயலாளராகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். காங்கிரஸில் இதுவே அவருக்கு முதல் வேலை.

கக்கன் ஆங்கிலேய அரசுக்கு எதிராக துண்டுப் பிரசுரங்களை விநியோகம் செய்தபோது பிரிட்டிஷ் அரசு அவரைக் கைது செய்தது. அவர் 15 நாட்கள் சிறைபிடிக்கப்பட்டார். இது அவருக்கு முதல் சிறைவாசம்.

1952 முதல் 1957 வரை இந்திய நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக பணியாற்றினார். 1950 இல், இந்திய தேசிய காங்கிரஸ் மீண்டும் தேர்தலில் வெற்றி பெற்று மதராஸ் மாநிலத்தின் அரசாங்கத்தைக் கைப்பற்றியது.

இத்தகைய சூழ்நிலையில் 1957 ஏப்ரல் 13 அன்று பொதுப்பணித்துறை மற்றும் ஆதி திராவிட நலம் மற்றும் பழங்குடியினர் நலத்துறை அமைச்சராக கக்கன் பொறுப்பேற்றார். 1962 இல் அவர் முதல் தொழில்முறை ஆலோசனைக் குழுவின் உறுப்பினராக நியமிக்கப்பட்டார். அதன்பின், 1963 இல் மாநில உள்துறை அமைச்சராகப் பொறுப்பேற்ற அவர், 1961 வரை பணியாற்றினார்.

சுதந்திரப் போராட்டத்தில் கக்கனின் பணி

சுதந்திரப் போராட்டத்தில் தீவிரம் காட்டிய கக்கன், காந்தியின் தனி நபர் சத்தியாக்கிரக அழைப்பை ஏற்றுக்கொண்ட தமிழர்களில் முக்கியமானவர். இந்தப் போராட்டத்தின் காரணமாக ஆங்கிலேய அரசு அவரைக் கைது செய்து சிறையில் அடைத்தது.

இந்த சிறைவாசத்திற்குப் பிறகு, கக்கன் கட்சியில் பதவி உயர்வு பெற்றார். 1942ல் காந்தி அறிவித்த போராட்டம் வெள்ளையனே வெளியேறு இயக்கம். சுதந்திர போராட்டத்தில் கலந்து கொண்ட கக்கனை போலீசார் கைது செய்ய முயன்றனர். இதனால் அவர் தலைமறைவாக இருந்தார்.

தலைமறைவாக இருந்தும் போராட்டத்திற்கு அனைத்து உதவிகளையும் செய்தார். சில சமயம் பெண் வேடமிட்டு உலா வருவது வழக்கம். அவரைக் கைது செய்வதன் மூலம் அவரது பகுதியில் போராட்டத்தின் சக்தி குறையும் என்று கருதிய போலீஸார், தேடுதல் வேட்டையைத் தீவிரப்படுத்தி கைது செய்தனர்.

இதையடுத்து, போராட்டத்தில் ஈடுபட்ட தலைவர்கள் குறித்து அவரிடம் போலீசார் தகவல் கேட்டனர். ஆனால் கக்கன் அவ்வாறு கூற மறுத்துவிட்டார். அதன் பேரில் கக்கனின் மனைவியை அழைத்து வந்து அவள் முன்னால் கக்கனை சரமாரியாக தாக்கினர்.

ஆனால் சுதந்திரத்தை விரும்பிய கக்கனிடமிருந்து எந்த துப்பும் கிடைக்கவில்லை. இதனால் கோபமடைந்த ஆங்கிலேய அரசு கக்கனை அலிப்பூர் சிறையில் அடைத்தது. அவர் 18 மாதங்கள் சிறையில் கழித்தார், முட்டைக்கோஸ் கஞ்சியை குடித்து, மூட்டைப்பூச்சிகளுக்கு மத்தியில் தூங்கினார்.

தொடர்ச்சியான சுதந்திரப் போராட்டத்தின் விளைவாக 1948 ஆகஸ்ட் 15 அன்று சுதந்திரம் அடைந்தது. பிரிட்டிஷ் இந்தியா சுதந்திர இந்தியாவாக வளர்ந்தது.

கக்கனின் இறுதி நாட்கள் | Kakkan History in Tamil

முடக்கு வாதத்தால் பாதிக்கப்பட்ட கக்கன், தனியார் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டார். ஆனால், தனியார் மருத்துவமனையில் பணம் கொடுக்க முடியாததால், மதுரை அரசு மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டார்.

1981 அக்டோபரில் உடல்நலக்குறைவு காரணமாக சென்னை அரசு மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டார். எளிமையின் அடையாளமாகவும், பொது ஆர்வலராகவும் திகழ்ந்த கக்கன் 23 டிசம்பர் 1981 அன்று தனது 73வது வயதில் காலமானார்.

கௌரவிப்புக்கள்

அவரது தேசபக்தியைப் போற்றும் வகையில், இந்திய அரசு 1999 இல் அவரது உருவப்படத்துடன் ஒரு சிறப்பு தபால் தலையை வெளியிட்டது.

தமிழக அரசு சார்பில் மதுரையில் முழுநீள வெண்கலச் சிலையும், தியாகி சீலர் கக்கனுக்கு அவரது சொந்த ஊரான தும்பைப்பட்டியில் மணி மண்டபமும் கட்டப்பட்டு 13.02.2001 அன்று திறந்து வைக்கப்பட்டது.

See also தமிழக அமைச்சர்களின் பட்டியல் மற்றும் துறைசார்ந்த பணிகள்

Leave a Comment