குடியரசு தினம் 2023 ஓர் சிறப்பு பார்வை | Republic Day Speech in Tamil

Republic Day Speech in Tamil
Republic Day Speech in Tamil

2023 Republic Day Speech in Tamil

முன்னுரை

Republic Day Speech in Tamil
Republic Day Speech in Tamil

Republic Day Speech in Tamil: குடியரசு தினம் நெருங்கி வருகிறது, நம் நாடு ஜனவரி 26 அன்று விழாவைக் கொண்டாட தயாராகி வருகிறது. இந்த ஆண்டு இந்தியா 74வது குடியரசு தினத்தை கொண்டாடுகிறது. இந்தியா 15 ஆகஸ்ட் 1947 இல் சுதந்திரம் பெற்றது மற்றும் 26 ஜனவரி 1950 வரை அதன் சொந்த அரசியலமைப்பைக் கொண்டிருக்கவில்லை. இந்திய அரசியலமைப்புச் சட்டம் நடைமுறைக்கு வந்த நாளைக் குடியரசு தினம் கொண்டாடுகிறது. நாடு முழுவதும் உள்ள அனைத்து பள்ளிகள் மற்றும் கல்லூரிகள் குடியரசு விழாவை ஜனவரி 26 ஆம் தேதி கொண்டாட தயாராகி வருகின்றனர். பல்வேறு போட்டிகள் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளன, அவற்றில் ஒன்று குடியரசு தினத்தில் பேச்சு. 500 வார்த்தைகள் கொண்ட குடியரசு தினத்தில் ஒரு நீண்ட உரையும், 300 வார்த்தைகள் கொண்ட குடியரசு தினத்தில் ஒரு சிறு உரையும் கீழே கொடுக்கப்பட்டுள்ளன.

Read also மகாத்மா காந்தியும், இந்திய சுதந்திர போராட்டமும்

குடியரசு தினம் பேச்சு போட்டி

Republic Day Speech in Tamil
Republic Day Speech in Tamil

குடியரசு தினத்தை முன்னிட்டு இங்கு வந்திருக்கும் அனைவருக்கும் காலை வணக்கம். குடியரசு தினம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஜனவரி 26 அன்று கொண்டாடப்படுகிறது, இந்த ஆண்டு இந்தியா தனது 74 வது குடியரசு தினத்தை கொண்டாடுகிறது. நமது இந்திய நாடு சுதந்திர குடியரசாக மாறிய வரலாற்று தருணத்தை நினைவு கூறும் வகையில் குடியரசு தினம் கொண்டாடப்பட்டு வருகிறது.

1947 ஆகஸ்ட் 15 அன்று இந்தியா சுதந்திரம் பெற்றது மற்றும் நாட்டிற்கு அதன் சொந்த அரசியலமைப்பு இல்லை, மாறாக இந்தியா ஆங்கிலேயர்களால் அமல்படுத்தப்பட்ட சட்டங்களால் நிர்வகிக்கப்பட்டது என்பதை நாம் அனைவரும் அறிவோம். இருப்பினும், பல பரிந்துரைகள் மற்றும் மேம்பாடுகளுக்குப் பிறகு, டாக்டர் பி.ஆர். அம்பேத்கர் தலைமையிலான குழு இந்திய அரசியலமைப்பின் வரைவை முன்வைத்தது, இது நவம்பர் 26, 1949 இல் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டது மற்றும் அதிகாரப்பூர்வமாக 26 ஜனவரி 1950 இல் நடைமுறைக்கு வந்தது.

அதே நாளில், டாக்டர் ராஜேந்திர பிரசாத் இந்தியாவின் முதல் ஜனாதிபதியாகவும் பதவியேற்றார். புதிய அரசியலமைப்பின் விதிகளின் கீழ் அரசியலமைப்புச் சபை இந்திய நாடாளுமன்றமாக மாறியது. சுதந்திரம் பெற்றதில் இருந்து, குடியரசு தினத்தின் முக்கிய கொண்டாட்டம், நாட்டின் தலைநகரான புது தில்லியில் உள்ள ராஜ்பாத்தில், குடியரசுத் தலைவர், பிரதமர் மற்றும் இந்தியாவின் பிற உயர் அதிகாரிகள் முன்னிலையில் கொண்டாடப்பட்டது.

இந்தியாவுக்கு அஞ்சலி செலுத்தும் வகையில், குடியரசு தினத்தன்று ராஜ்பாத்தில் சம்பிரதாய அணிவகுப்பு நடத்தப்படுகிறது. கொண்டாட்டம் ராஷ்டிரபதி பவனின் வாசலில் இருந்து தொடங்குகிறது, பின்னர் ராஜ்பாத்தில் ரைசினா மலையிலிருந்து இந்திய கேட் வரை குடியரசு தினத்தின் முக்கிய ஈர்ப்பு ஆகும். சம்பிரதாய அணிவகுப்புக்குப் பிறகு, ராஜ்பாத் குடியரசுத் தலைவர், பிரதமர் மற்றும் பிற உயர் அரசு அதிகாரிகள் போன்ற பல்வேறு பிரமுகர்களின் முன்னிலையில் குறிக்கப்படுகிறது.

ஒவ்வொரு ஆண்டும் கொண்டாட்டங்களின் ஒரு பகுதியாக, தலைநகரில் நடைபெறும் குடியரசு தின விழாவிற்கு, மற்ற நாடுகளின் மாநில அல்லது அரசாங்கத் தலைவர்களாக இருக்கக்கூடிய கெளரவ விருந்தினர்களை இந்தியா விருந்தளித்து வருகிறது. இது 1950 ஆம் ஆண்டு முதல் நடைமுறையில் உள்ளது, உதாரணமாக 26 ஜனவரி 2015 அன்று அமெரிக்க முன்னாள் ஜனாதிபதி பராக் ஒபாமா குடியரசு தின விழாவில் சிறப்பு விருந்தினராக கலந்து கொண்டார்.

தேசிய தலைநகரில் உள்ள ராஜ்பாத்தில் கொடி ஏற்றும் விழா பெரும்பாலும் காலை 8 மணிக்கு நடைபெறுகிறது, அதைத் தொடர்ந்து குடியரசுத் தலைவர் உரை மற்றும் குடியரசு தின அணிவகுப்பு. குடியரசு தின மார்ச் திருவிழாவின் கவர்ச்சிகரமான அங்கமாக கருதப்படுகிறது மற்றும் இந்திய கலாச்சார மற்றும் சமூக பாரம்பரியத்தை வெளிப்படுத்துகிறது. இது இந்தியாவின் பாதுகாப்புத் திறனையும் வெளிப்படுத்துகிறது. இந்திய இராணுவம், கடற்படை மற்றும் விமானப்படையின் ஒன்பது முதல் பன்னிரெண்டு வெவ்வேறு படைப்பிரிவுகள் தங்கள் அனைத்து அதிகாரப்பூர்வ அலங்காரங்களிலும் அணிவகுத்துச் செல்கின்றன.

இந்திய ஜனாதிபதி, இந்திய ஆயுதப்படைகளின் தலைமை தளபதி, ஆகியோர் மரியாதை செலுத்துவர். இந்த மதிப்புமிக்க சந்தர்ப்பத்தில், நம் நாட்டின் மாவீரர்களையும் வீரர்களையும் மறக்க முடியாது. நாட்டைக் காக்க எந்த விலை கொடுத்தும் தங்கள் இன்னுயிரை அர்ப்பணிக்கும் தியாகிகள் மற்றும் மாவீரர்களுக்கு மதிப்புமிக்க விருதுகள் வழங்கப்படும். குடியரசு தினமானது ஒவ்வொரு பள்ளி, கல்லூரி மற்றும் அரசு அலுவலகங்களில் மிகுந்த உற்சாகத்துடனும் மிகுந்த நாட்டுப்பற்றுடனும் ஆண்டுதோறும் கொண்டாடப்பட்டு வருகிறது. பள்ளிகளில் ஆடல், பாடல், குடியரசு தின உரை உள்ளிட்ட பல்வேறு போட்டிகள் நடத்தப்படுகின்றன.

ஆனால் இதையெல்லாம் தாண்டி இந்தியா இறையாண்மை கொண்ட, சோசலிச, மதச்சார்பற்ற மற்றும் ஜனநாயக குடியரசு என்று அரசியல் சாசனம் அறிவிக்கிறது. இது அதன் குடிமக்களுக்கு நீதி, சமத்துவம், சுதந்திரம் மற்றும் சகோதரத்துவத்தை உறுதி செய்கிறது. குடிமக்களாகிய எங்களின் உரிமைகளையும் கடமைகளையும் நமக்கு வழங்குகிறது. இந்த குடியரசு தினத்தில், நாம் பணக்காரராக இருந்தாலும் சரி, ஏழையாக இருந்தாலும் சரி, சக்தி வாய்ந்த அரசியல்வாதியாக இருந்தாலும் சரி, சாதாரண குடிமகனாக இருந்தாலும் சரி, நமது அற்புதமான அரசியல் சாசனம் நமக்கு வழங்கிய இந்த அடிப்படைக் கொள்கைகளையும் மதிப்புகளையும் தொடர்ந்து மதிப்போம் என்று நம்புகிறேன்.

நாம் முன்னேறி, இந்த தேசத்தைக் கட்டியெழுப்புவதைத் தொடரும்போது, ​​​​நமது நாடு கட்டியெழுப்பப்பட்ட அடித்தளத்தை விட்டுவிட மாட்டோம். எனவே நாம் அனைவரும் செய்யக்கூடிய ஒன்று என்னவென்றால், நாம் நம்மைப் பற்றிய ஒரு சிறந்த பதிப்பாக மாறுவோம் என்று ஒருவருக்கொருவர் உறுதியளிக்கிறோம், இதன் மூலம் இந்த எல்லா பிரச்சினைகளையும் தீர்க்கவும், நமது நாட்டை சிறந்த இடமாக மாற்றவும் பங்களிக்க முடியும். நன்றி, ஜெய் ஹிந்த்.

Read also இந்தியா: குடியரசு தினத்திற்கும் சுதந்திர தினத்திற்கும் என்ன வித்தியாசம்?

2023 Republic Day Speech in Tamil

குடியரசு என்பதற்கு அர்த்தம்

Republic Day Speech in Tamil
Republic Day Speech in Tamil

குடியரசு என்பதன் உண்மையான அர்த்தம் மக்களாட்சி ஆகும். மக்களாட்சி என்பது தேர்தல் மூலம் பொதுமக்கள் விரும்பிய ஆட்சியாளரைத் தேர்ந்தெடுக்கும் அமைப்பாகும். அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஆபிரகாம் லிங்கன் குடியரசு “மக்களுக்காக, மக்களுடைய மக்கள் அரசு” என இலக்கணம் வகுத்துத் தந்தவர்.

Read also இந்திய தேசிய கீதம் – பாடல் வரிகள்

ஆங்கிலேயரின் ஆட்சி காலம்

Republic Day Speech in Tamil
Republic Day Speech in Tamil

மன்னர் ஆட்சிக் காலத்தில், இந்தியாவிற்குள் சிறிய பகுதிகளில் வாழ்ந்தனர். இதை அறிந்த ஆங்கிலேயர்கள் இந்தியாவில் வணிகம் செய்ய ஆரம்பித்தனர். பின்னர் ஆங்கிலேயர்கள் இந்தியாவை தங்கள் கட்டுப்பாட்டில் வைத்துக்கொண்டு கொடுங்கோல் ஆட்சியை தொடர்ந்தனர். 200 ஆண்டுகளாக, ஆங்கிலேயர்களின் பிடியில் இந்தியர்கள் தொடர்ந்து அவதிப்பட்டனர்.

ஆங்கிலேயரிடம் இருந்துசுதந்திரம் அடைந்த இந்தியா

ஆங்கிலேயர்கள் நாளுக்கு நாள் இந்தியர்களை நாட்டை விட்டு அனுப்ப முடிவு செய்தனர். பின்னர் நாடு முழுவதும் உள்ள அனைத்து மக்களும் ஒன்று கூடி ஆங்கிலேயர்களுக்கு எதிராக போராட்டம் நடத்தத் தொடங்கினர். அதன் தொடக்கத்தில், இந்திய மக்கள் ‘இந்திய தேசிய காங்கிரஸ் கட்சி’, ‘மின்டோ-மோர்லி சீர்திருத்தங்கள்’, ‘மாண்டேக் செம்ஸ்ஃபோர்ட் சீர்திருத்தங்கள்’, ‘காங்கிரஸ் ஒத்துழையாமை இயக்கம்’, ‘உரிமை பறிப்பு இயக்கம்’, ‘சைமன் கமிஷனுக்கு எதிர்ப்பு’ என ஒன்றுபட்டனர். ‘வெள்ளை இயக்கத்தை விட்டு வெளியேறு’, ஆங்கிலேய ஆட்சிக்கு எதிராக ‘உப்பு சத்தியாகிரகம்’ போன்ற பல போராட்டங்களை நடத்தினார்.

குடியரசு தினம் கொண்டாடப்பட்ட முதல் தினம் எது?

Republic Day Speech in Tamil
Republic Day Speech in Tamil

சுதந்திரத்திற்கு முன்பே ஜனவரி 26 ஆம் தேதி இந்திய குடியரசு தினத்தை கொண்டாட காந்திஜி முடிவு செய்திருந்தார். இதைக் கருத்தில் கொண்ட இந்தியாவின் முதல் பிரதமர் ஜவஹர்லால் நேரு, ஜனவரி 26, 1950 முதல் இந்தியா குடியரசாக மாறும் என்று அறிவித்தார். அதைத் தொடர்ந்து 1950 ஜனவரி 26 அன்று முதல் குடியரசு தினத்தில் இந்தியக் கொடி கம்பத்தில் ஏற்றப்பட்டது. அன்று முதல் ஒவ்வொரு ஆண்டும் சுதந்திர தினம் மற்றும் குடியரசு தினம் இந்தியா முழுவதும் கொடியேற்றத்துடன் கொண்டாடப்பட்டு வருகிறது.

இந்தியாவின் முதல் பிரதமர் ஜவஹர்லால் நேரு இந்திய மூவர்ணக் கொடியை ஏற்றி வைத்து குடியரசு தின விழாவை தொடங்கி வைத்தார். தாய்நாட்டின் பாதுகாப்பிற்காக உயிர் தியாகம் செய்த தியாகிகளுக்கு நன்றி தெரிவிக்கும் வகையில், அனைத்து பள்ளி, கல்லூரிகள், அரசு அலுவலகங்கள் மற்றும் பிற இடங்களில் நாள் முழுவதும் தேசியக் கொடி ஏற்றி இனிப்புகள் வழங்கப்படும். சாதி, மதம், மொழி என பல வேறுபாடுகள் இருந்தாலும் நாம் அனைவரும் இந்தியர்கள் என்று சொல்லிக் கொள்வதில் பெருமை கொள்ள வேண்டும்.

Read also சிந்திக்க வைக்கும் வாழ்க்கை மேற்கோள்கள்

குடியரசு தினத்தில் சிறு பேச்சு

வணக்கம். இந்த இனிய சந்தர்ப்பத்தில் இங்கு வந்திருக்கும் அனைவருக்கும் காலை வணக்கம். நாம் அனைவரும் இன்று நம் நாட்டின் 74வது குடியரசு தினத்தை கொண்டாட வந்துள்ளோம். குடியரசு தினத்தில் உரை ஆற்றுவதை கடமையாகவும், பெருமையாகவும் கருதுகிறேன். ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஜனவரி 26 அன்று கொண்டாடப்படும் குடியரசு தினம், இந்திய வரலாற்றில் ஒரு சிறப்பு முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது. இந்த நிகழ்வை மறக்கமுடியாததாக ஆக்குவதற்காக ஒவ்வொரு ஆண்டும் தேசிய நிகழ்வு நம் இதயங்களில் மிகுந்த மகிழ்ச்சி, மகிழ்ச்சி மற்றும் பெருமையுடன் கொண்டாடப்படுகிறது.

இந்திய அரசியலமைப்புச் சட்டம் 1950 ஆம் ஆண்டு ஜனவரி 26 ஆம் தேதி நடைமுறைக்கு வந்தது என்பதை நாம் அறிவோம், எனவே அன்று முதல் இந்திய மக்களாகிய நாம் அதை நம் நாட்டின் குடியரசு தினமாகக் கொண்டாடுகிறோம். 1947 ஆகஸ்ட் 15 அன்று இந்தியா சுதந்திரம் பெற்றது என்பது நாம் அனைவரும் அறிந்ததே, ஆனால் நாட்டிற்கு தனக்கென ஒரு அரசியலமைப்பு இல்லை. இருப்பினும், பல விவாதங்கள் மற்றும் விவாதங்களுக்குப் பிறகு, டாக்டர். பி.ஆர். அம்பேத்கர் தலைமையிலான குழு இந்திய அரசியலமைப்பின் வரைவை முன்வைத்தது, இது நவம்பர் 26, 1949 இல் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டது மற்றும் அதிகாரப்பூர்வமாக 26 ஜனவரி 1950 இல் நடைமுறைக்கு வந்தது.

ஒரு ஜனநாயக நாட்டில் வாழும் குடிமக்கள் நாட்டை வழிநடத்த தங்கள் தலைவரை தேர்ந்தெடுக்கும் பாக்கியம் உள்ளது. தற்போது வரை நிறைய முன்னேற்றம் ஏற்பட்டிருந்தாலும், மாசு, வறுமை, வேலையில்லா திண்டாட்டம் போன்ற சில பிரச்சனைகளை சந்தித்து வருகிறோம் என்றும் சொல்லலாம். நம்மைப் பற்றிய சிறந்த பதிப்பின் மூலம், இந்தப் பிரச்சனைகள் அனைத்தையும் தீர்க்கவும், நமது நாட்டை சிறந்த இடமாக மாற்றவும் பங்களிக்க முடியும். இந்தியா என்பது ஒரு ஜனநாயக நாடு என்று கூறி இந்த உரையை நான் முடிக்க விரும்புகிறேன். நன்றி, ஜெய் ஹிந்த்.

Read also APJ.அப்துல் கலாமின் பொன்மொழிகள்

10 Lines on Republic Day in Tamil

1. மரியாதைக்குரிய கல்லூரி தலைவர்/பள்ளி தலைமையாசிரியர், ஆசிரியர்கள், விருந்தினர்கள் மற்றும் என் அன்பான சக மாணவர்களுக்கு அன்பான காலை வணக்கம்.

2. இன்றைய நிகழ்வைப் பற்றி உங்கள் அனைவருக்கும் முன்பாகப் பேசுவதில் நான் மிகுந்த மகிழ்ச்சி அடைகிறேன்.

3. நமது நாட்டின் 74வது குடியரசு தினத்தை கொண்டாடுவதற்காக இங்கு வந்துள்ளோம்.

4. 1950 ஆம் ஆண்டு இந்த தேதியில் அரசியலமைப்பு நடைமுறைக்கு வந்ததால் ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஜனவரி 26 அன்று குடியரசு தினம் கொண்டாடப்படுகிறது.

5. இந்த நாளில் தேசியக் கொடியை ஏற்றி தேசபக்திப் பாடல்களைப் பாடுகிறோம். நாட்டிற்காக உயிர் தியாகம் செய்த சுதந்திர போராட்ட வீரர்களுக்கு வீரவணக்கம் செலுத்துகிறோம்.

6. ஆகஸ்ட் 15, 1947 இல், இந்தியா பிரிட்டிஷ் ஆட்சியிலிருந்து சுதந்திரம் பெற்றது. இருப்பினும், மிக நீண்ட எழுதப்பட்ட அரசியலமைப்பை நடைமுறைப்படுத்த சிறிது காலம் பிடித்தது.

7. இந்த நாளில், பள்ளிகள் கொண்டாட்டங்கள், கொடியேற்றம் மற்றும் பல்வேறு போட்டிகளையும் நடத்துகின்றன.

8. இந்த சந்தர்ப்பத்தில் நாம் இனிப்புகள் மற்றும் பல்வேறு இந்திய சிற்றுண்டிகளை சாப்பிடுகிறோம்.

9. உண்மையான அர்த்தத்தில் கொண்டாட்டம் என்பது குடியரசு நாடாக இருப்பதன் முக்கியத்துவத்தை உணர்ந்து உண்மையான குடிமகனாக ஒருவரின் கடமைகளை நிறைவேற்றுவதாகும்.

10. என் பேச்சை பொறுமையாக கேட்டதற்கு அனைவருக்கும் நன்றி.

Read also மக்கள் ஜனாதிபதி APJ அப்துல் கலாமின் வாழ்க்கை வரலாறு

FAQs

குடியரசு தினம் எதற்காக கொண்டாடப்படுகிறது?

  • குடியரசு தினம் என்பது இந்திய அரசியலமைப்பு 26 ஜனவரி 1950 அன்று நடைமுறைக்கு வந்த தேதியை நாடு குறிக்கும் மற்றும் கொண்டாடுகிறது. இது இந்திய அரசாங்கச் சட்டம் 1935 ஐ இந்தியாவின் ஆளும் ஆவணமாக மாற்றியது, இதனால் ஒரு தேசமாக மாறியது, பிரிட்டிஷ் ராஜ்ஜியத்திலிருந்து பிரிக்கப்பட்ட குடியரசு என்பதால் குடியரசு தினம் கொண்டாடப்படுகிறது.

2023 என்பது 74வது குடியரசு தினமா?

  • ஆம், வரும் 2023 ஜனவரி 26-ஆம் நாள் 74-வது குடியரசு தினம் ஆகும்.

யார் தலைமையிலான குழு இந்திய அரசியலமைப்பின் வரைவை முன்வைத்தது?

  • டாக்டர் பி.ஆர். அம்பேத்கர் தலைமையிலான குழு இந்திய அரசியலமைப்பின் வரைவை முன்வைத்தது.

இந்தியாவின் முதல் குடியரசு தலைவர் யார்?

  • டாக்டர் ராஜேந்திர பிரசாத் இந்தியாவின் முதல் குடியரசுத் தலைவராவர்.

குடியரசு தினத்தன்று இந்திய அரசால் எங்கு கொடியேற்றப்படும்?

  • இந்திய அரசால் தேசிய தலைநகரில் உள்ள ராஜ்பாத்தில் கொடி ஏற்றும் விழா பெரும்பாலும் காலை 8 மணிக்கு நடைபெறும்.

குடியரசு என்றால் என்ன?

  • குடியரசு என்பதன் உண்மையான அர்த்தம் மக்களாட்சி ஆகும்.

எத்தனை ஆண்டுகளாக இந்தியா ஆங்கிலேயரின் பிடியில் இருந்தது?

  • 200 ஆண்டுகளாக, ஆங்கிலேயர்களின் பிடியில் இந்தியர்கள் தொடர்ந்து அவதிப்பட்டனர்.

ஆங்கிலேய ஆட்சிக்கு எதிராக என்னென்ன போராட்டங்களை இந்தியர்கள் நடத்தினார்கள்?

  • ஆங்கிலேய ஆட்சிக்கு எதிராக இந்தியர்கள் மின்டோ-மோர்லி சீர்திருத்தங்கள், மாண்டேக் செம்ஸ்ஃபோர்ட் சீர்திருத்தங்கள், காங்கிரஸ் ஒத்துழையாமை இயக்கம், உரிமை பறிப்பு இயக்கம், சைமன் கமிஷனுக்கு எதிர்ப்பு, வெள்ளையனே வெளியேறு இயக்கம், உப்பு சத்தியாகிரகம்போன்ற பல போராட்டங்களை நடத்தினார்கள்.

Follow us

News-Sudhartech

இதையும் படிக்கலாமே

1 COMMENT

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here