தீபாவளி பண்டிகையும் தோன்றிய வரலாறும்!.. | History of diwali in tamil

0
92
History of diwali in tamil
History of diwali in tamil

History of diwali in tamil : தீபாவளி என்பது ஐந்து நாட்கள் கொண்டாடப்படும் பண்டிகையாகும். தீபாவளி பண்டிகை  இந்து, சீக்கியம், சைனம் மற்றும் பௌத்தம் மதத்தின் மிக  பிரபலமான பண்டிகைகளில் ஒன்றாகும். இந்தியா, இலங்கை, சிங்கப்பூர் உள்ளிட்ட பல நாடுகளில் இவ்விழா கொண்டாடப்படுகிறது. சில இடங்களில் வெவ்வேறு நாட்களில் கொண்டாடப்படுகிறது. வாழ்வின் இருளை நீக்கி ஒளி தரும் பண்டிகையாக தீபாவளி கொண்டாடப்படுகிறது.

ஐந்தாம் மாதம் திரயோதசி, சதுர்த்தசி, அமாவாசை மற்றும் சுக்கிலபிரதாமை மற்றும் பௌ-பீஜுக்கு அடுத்த நாள்களில் இவ்விழா கொண்டாடப்படுகிறது. தமிழகத்தில் சில நேரங்களில் ஐப்பசி மாதம் அமாவாசை முன்தினம் நரக சதுர்த்தசி என்று கொண்டாடுகின்றனர். பெரும்பாலான வருடங்களில் ஐப்பசி மாத அமாவாசை தினத்தில் தீபாவளி கொண்டாடப்படுகிறது.

இந்தியா, நேபாளம், இலங்கை, மியான்மர், சிங்கப்பூர் மற்றும் மலேசியா போன்ற நாடுகள் பொது விடுமுறையாக அறிவித்துள்ளன. தீபாவளி பண்டிகை இந்துக்கள் மட்டுமல்லாமல் சீக்கியர்கள், சமணர்கள் கூட வெவ்வேறு காரணங்களுக்காக கொண்டாடுகின்றனர். மலேசியா மற்றும் சிங்கப்பூரில் வாழும் இந்தியர்களும் தீபாவளியைக் கொண்டாடுகிறார்கள்.

Sudhartech

தீபாவளி பண்டிகையும் தோன்றிய வரலாறும்!.. | History of diwali in tamil

தீபாவளி இந்தியாவின் மிக முக்கியமான மற்றும் மகிழ்ச்சியான பண்டிகை. நவம்பர் மாதத்தில் தீபாவளி கொண்டாடப்படுகிறது. தீபாவளி என்பது பட்டாசு பண்டிகை, தீபங்களின் திருவிழா என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. தீபாவளி பண்டிகை இந்தியாவின் பல பகுதிகளில் 5 நாட்கள் கொண்டாடப்படுகிறது. தீபாவளியின் முதல் நாள் கோவத்ச துவாதசி என்று அழைக்கப்படுகிறது. இரண்டாம் நாள் அனுமன் பூஜை என்றும் மூன்றாம் நாள் நரக் சதுர்தசி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

தீபாவளி என்பது இந்தியா முழுவதும் ஒரே பெயரில் கொண்டாடப்படும் ஒரு பொதுவான பண்டிகை. தென்னிந்தியாவில் தீபாவளி ஒரு நாள் பண்டிகையாக கொண்டாடப்படுகிறது. கிருஷ்ணர் நரகாசுரனை வதம் செய்து மக்களைக் காப்பாற்றிய நாளாக தீபாவளி கொண்டாடப்படுகிறது. தீபாவளிக்குப் பின்னால் உள்ள பொதுவான காரணங்கள் காணப்படுகிறது. ஆனால் தீபாவளியைக் கொண்டாடுவதற்குப் பின்னால் பல புராணக் காரணங்கள் உள்ளன. வாருங்கள் தீபாவளி பண்டிகை கொண்டாடப்படுவதற்கான காரணம் தோன்றிய விதம் அதன் வரலாற்றைப் பற்றி இந்த பதிவில் விரிவாக பார்க்கலாம்.

தீபாவளி உருவான கதைகள் | Deepavali story in tamil

History of diwali in tamil
History of diwali in tamil

இந்து புராணங்களின் படி, தீபாவளி பண்டிகை தீமையின் வடிவமான அசுரர்களை கடவுளின் அவதாரம் அளித்ததால் உருவானது என்கின்றனர். நம்மில் பெரும்பாலானோருக்குத் நராகாசுரன் கதை தெரியும் . நரகாசுரனின் இயற்ப்பெயர் பவுமன். திருமால் வராக அவதாரம் அவதரித்து பூமியை துளைத்து அசுரர்களை அழிக்கச்சென்ற போது, அவரின் ஸ்பரிசத்தால் பூமாதேவிக்குப் பிறந்தவன் தான் நரகாசுரன். அசுரவதத்தின் போது பிறந்தவன் என்பதால் அசுரசுபாவம் இவனுக்கு இயல்பாக அமைந்துவிட்டன.

நரன் என்றால் மனிதன். மனிதனாக இருந்தாலும், துர்க்குணம் நிரம்பியவனாக இருந்ததால் நரகஅசுரன் என்று அழைக்கப்பட்டான். நரகாசுரன் தேவர்களுக்கும் மக்களுக்கும் பலவிதமான துன்பங்களை கொடுத்து வந்தான். இதை அறிந்து கொண்ட  மகாவிஷ்ணு அவனை கொல்ல நினைத்தார். ஆனால் அவன் பூமி தாய்க்கு பிறந்தவன் என்பதால் அவனை தன் தாயை தவிர வேறு யாராலும் கொல்லப்பட முடியாத வரம் பெற்றிருந்தான். எனவே ஒரு தந்திரம் செய்து நரகாசுரனுடன் போரிட்டார் மகாவிஷ்ணு.

அப்போது அவன் மகாவிஷ்ணு மீது அம்பை எய்தினான். அந்த அம்பு பட்டு மகாவிஷ்ணு மயக்கம் அடைவது போல் கீழே விழுந்தார். இதை அறிந்த சத்திய பாமா கோபம் அடைந்து நரகாசுரனை போருக்கு அழைத்தார். சத்திய பாமா பூமியின் அவதாரம் உணராத நரகாசுரன் அவரோடு போர் செய்தான். அன்னையின் அம்புக்கு பலியாகி சரிந்தான் நரகாசுரன். அப்போது தான் சத்யபாமா தனது தாய் என்பது அவருக்கு தெரியவந்தது.

நரகாசுரன் சத்யபாமாவிடம் அம்மா, நான் மறைந்த இந்நாள் மக்கள் மனதில் நிற்க வேண்டும் கூறினான். என்னுடைய பிடியிலிருந்து விடுபட்ட தேவர்களும் இந்த மக்களும் இந்த நாளை இனிப்பு வழங்கி, ஒளிமயமாக கொண்டாட வேண்டும் என்று வேண்டினான். மகாவிஷ்ணுவும் சத்யபாமாவும் அவனுக்கு வரம் கொடுத்தார்கள். இதையொட்டி, நரகாசுரன் மறைந்து, மகிழ்ச்சி அடைந்த நாளை தீபாவளி பண்டிகையாக கொண்டாடப்படுகிறது.

இந்து சமயத்தில் தீபாவளி பண்டிகை | History of diwali in tamil

History of diwali in tamil
History of diwali in tamil

புராணங்களின் மூலம் தீபாவளியைக் கொண்டாடுவதற்குப் பல காரணங்கள் சொல்லப்படுகின்றன.

  • பதினான்கு ஆண்டுகள் வனவாசம் முடித்து இராமன் நாடு திரும்பிய போது, ​​மக்கள் தீபம் ஏற்றி வரவேற்றனர்.
  • புராணத்தின் படி, திருமால் வராவின் மகன் பவுமன் என்று பிறந்தார். பின்னர் அவர் இன்றைய அசாம் மாகாணத்தில் உள்ள பிரக்ஜோதிஷ் நாட்டை ஆண்டார். பிறகு தன் மரணத்திற்கு யாரும் காரணமாகிவிடக் கூடாது என்பதற்காக பிரம்மாவுக்காக கடும் தவம் செய்தார்.
  • அப்போது அவர் முன் தோன்றிய பிரம்மா என்ன வரம் வேண்டும் என்று கேட்டார், நான் எந்த சூழ்நிலையிலும் இறக்கக்கூடாது என்று வரம் கேட்டார், அப்போது பிரம்மா இந்த உலகில் பிறக்கும் அனைத்து பிறப்புகளும் ஒரு நாள் இறக்கும் என்று கூறினார். அப்போது நரகாசுரன் என் தாய் மட்டும்தான் இறக்க வேண்டும் என்று வரம் வாங்கினான்.
  • பின்னர் அவர் ஒரு மனிதனாக இருந்து அசுரன் ஆனார், அதனால் அவர் நரகாசுரன் என்று பெயர் பெற்றார். நரகாசுரன் என்பது (நர+மன் சூரன்+அசுரன்) என்பதன் சுருக்கம். தேவர்களின் தாயாகக் கருதப்படும் அதிதியின் காது வளையங்களைத் திருடி, பல பெண்களை சிறையில் அடைத்து துன்புறுத்தினான். அப்போது, ​​பகவான் கிருஷ்ணரின் அவதாரத்திற்கு முன், அவர் திருமால் வராக அவதாரம் செய்தார். தனது அநீதிக்கு முடிவு கட்ட வேண்டி, கிருஷ்ணர் தனது மனைவிகளில் ஒருவரான சத்யபாமாவின் அவதாரம் எடுத்தார். அவர்களுடன் சேர்ந்து நரகாசுரனை அழிக்க பலவாறு முயன்ற கிருஷ்ணன், தன் மனைவி சத்யபாமாவை நரகாசுரன் முன் அழகுற அலங்கரித்து நடனமாடினான்.
  • இதில் கிருஷ்ணர்-சத்யபாமா அழகான வேடமணிந்து சாட்டையால் அடித்து நடனமாடுகிறார். இந்த நடனத்தின் முடிவில், நரகாசுரன் தனது உடனடி மரணத்தைப் பற்றி அஞ்சினாலும், நரகாசுரன் கிருஷ்ணனை நோக்கி அம்பு எய்கிறான், ஆனால் நடன அழகு சத்யபாமா தனது கணவனைக் கொல்லாமல் அவனைத் தன் மடியில் எடுத்துக்கொள்கிறாள். கிருஷ்ணர் தனது மார்பில் இருந்து அம்பை எடுத்து தனது கைகளால் சத்யபாமாவைக் கொன்றார், அம்பு வலியைப் பொருட்படுத்தாமல் கிருஷ்ணர் தனது திறமையால் நரகாசுரனைக் கொன்றார்.
  • மகாபாரதத்தில் சிவநாதமங்கலம் இந்த நரகாசுரனைக் குறிப்பிட்டுள்ளார்.  பின்னர் கிருஷ்ணர் அனைத்து பெண்களையும் நரகாசுரனின் பிடியிலிருந்தும் அதிதியின் காதணியிலிருந்தும் விடுவித்து தேவர்களிடம் ஒப்படைத்தார். அதிகாலையில் நரகாசுரனை வதம் செய்த பிறகு, கிருஷ்ணர் தலையில் எண்ணெய் தேய்த்துக் குளித்தார். அவர் இறந்த நாளை மக்கள் கொண்டாடும் இந்த ஆசீர்வாதத்தின் படி தீபாவளி மகிழ்ச்சியுடன் கொண்டாடப்படுகிறது.
  • இதிகாசமான ராமாயணத்தில், ராமர் ராவணனை அழித்துவிட்டு, வனவாசத்தை முடித்துக் கொண்டு மனைவி சீதை மற்றும் சகோதரர் லட்சுமணனுடன் அயோத்தி திரும்பிய நாளை அயோத்தி மக்கள் கொண்டாடினர். இந்த நாள் தீபாவளியாக கொண்டாடப்படுகிறது.
  • கந்த புராணத்தின் படி, சக்தியின் 21 நாள் கேதாரகௌரி விரதம் இத்துடன் முடிந்தது. விரதம் முடிந்ததும், சிவன் சக்தியைத் தன் பாதியாக ஏற்றுக்கொண்டு, ‘அர்த்தநாரீஸ்வர’ ரூபம் எடுத்தார்.
  • கி.பி 16 ஆம் நூற்றாண்டிலிருந்து கோயில்களில் தீபாவளி கொண்டாடப்பட்டதற்கான சான்றுகள் திருப்பதி திருமலை வேங்கடவன் கோயிலில் உள்ள தமிழ் கல்வெட்டு மற்றும் திருவாரூர் மாவட்டத்தில் உள்ள ஒரு செப்பேட்டில் உள்ளது.

Read also:

Sudhartech

Visit also: