வீர மங்கை ராணி வேலு நாச்சியாரின் வரலாறு | Rani velu nachiyar history in tamil

0
52
Rani velu nachiyar history in tamil
Rani velu nachiyar history in tamil

முன்னுரை

Rani velu nachiyar history in tamil: முதல் சுதந்திரப் போருக்கு 77 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, 1780ல் ஆங்கிலேயருக்கு எதிராகப் போராடி வெற்றி பெற்ற முதல் இந்திய ஆட்சியாளர் வேலு நாச்சியார் ஆவார். ஆங்கிலேயர்களுக்கு எதிராக போராடி போரில் வெற்றி பெற்ற முதல் இந்திய பெண் ஆட்சியாளர் வேலு நாச்சியார். அவர், வரலாற்றில் பதிவுசெய்யப்பட்ட முதல் தற்கொலைக் குண்டுத் தாக்குதலை தனது தலித் தளபதி குயிலியுடன் வடிவமைத்தார். வாருங்கள் Rani velu nachiyar history in tamil-இல் விரைவாக பார்க்கலாம்.

Sudhartech

Rani velu nachiyar history in tamil | வீர மங்கை ராணி வேலு நாச்சியாரின் வரலாறு

Rani velu nachiyar-ன் ஆரம்ப கால வாழ்க்கை

ராஜா செல்லமுத்து விஜயரகுநாத சேதுபதி மற்றும் ராணி சகந்திமுத்தால் ஆகியோருக்கு ஜனவரி 3, 1730-ல் பிறந்தார், இவர்களுக்கு ஒரே பெண் குழந்தை ஆவார். அரச தம்பதிகள் அனைவரும் வேலு நாச்சியாரை ஒரு ஆண் வாரிசை வளர்ப்பது போன்று வளர்த்தனர்.

குதிரையேற்றம், வில்வித்தை மற்றும் தற்காப்புக் கலைகளான வளரி மற்றும் சிலம்பம்  ஆகியவற்றில் பயிற்சி பெற்றாள். ஆங்கிலம், பிரஞ்சு, உருது உள்ளிட்ட பல மொழிகளிலும் நன்கு புலமை பெற்றிருந்தார்.

Velu nachiyar-க்கு 16 வயதில் சிவகங்கை மன்னர் சசிவர்ண பெரிய உடையாரின் மகன் முத்துவடுகனந்தூர் உடையத்தேவருக்கும் திருமணம் நடந்தது. அவர்களுக்கு வெள்ளச்சி என்ற பெண் குழந்தை பிறந்தது.

1730 ஆம் ஆண்டு முதல், முத்துவடுகனந்தூர் உடையத்தேவர் ராம்நாட்டிலிருந்து முதல் சுதந்திர மாநிலமான சிவகங்கையின் நிர்வாகத்தின் பொறுப்பாளராக இருந்தார், அதே நேரத்தில் அவரது தந்தை மன்னராக ஆட்சி செய்தார்.

முத்துவடுகனந்தூர் உடையத்தேவர் 1750ல் சிவகங்கை மன்னராகப் பதவியேற்று, 1772ல் இறக்கும் வரை இரண்டு தசாப்தங்களுக்கு மேல் சிவகங்கையை ஆண்ட ஒரே மன்னராக உருவெடுத்தார்.

Sudhartech

Read also: பசும்பொன் முத்துராமலிங்கத் தேவர் வரலாறு

Rani velu nachiyar-ன் ஆட்சி

Rani velu nachiyar history in tamil | வீர மங்கை ராணி வேலு நாச்சியாரின் வரலாறு
Rani velu nachiyar history in tamil
Rani velu nachiyar history in tamil

ராணி வேலு நாச்சியார்(Velu nachiyar) இந்தியாவில் பிரிட்டிஷ் காலனி ஆதிக்கத்தை எதிர்த்துப் போராடிய முதல் ராணி. அவர் தமிழர்களால் வீரமங்கை என்று அழைக்கப்படுகிறார்.இவர் ராமநாதபுரத்தின் இளவரசி மற்றும் ராமநாடு இராச்சியத்தின் ராஜா செல்லமுத்து விஜயரகுநாத சேதுபதி மற்றும் ராணி சகந்திமுத்தால் ஆகியோரின் ஒரே குழந்தை ஆவார்.

ராணி வேலு நாச்சியார் போர்ப் போட்டி ஆயுதங்கள், வளரி, சிலம்பம், குதிரை சவாரி மற்றும் வில்வித்தை போன்ற தற்காப்புக் கலைகளில் பயிற்சி பெற்றார். அவர் பல மொழிகளில் புலமை பெற்றவராகவும், பிரெஞ்சு, ஆங்கிலம் மற்றும் உருது போன்ற மொழிகளில் புலமை பெற்றவராகவும் இருந்தார்.

அவர் சிவகங்கை அரசரை மணந்தார், அவருக்கு ஒரு மகள் இருந்தாள். அவரது கணவர் முத்துவடுகநாதப்பெரிய உடையத்தேவர் ஆங்கிலேயர்களாலும், ஆற்காடு நவாபின் மகனாலும் கொல்லப்பட்டபோது, ​​அவர் போருக்கு இழுக்கப்பட்டார். தன் மகளுடன் தப்பித்து எட்டு வருடங்கள் திண்டுக்கல் அருகே உள்ள விருப்பாச்சியில் பாளையகாரர் கோபால நாயக்கரின் பாதுகாப்பில் வாழ்ந்தார்.

தனக்கு எதிராக படைகள் இணைந்ததால் விரக்தியடைந்த நவாப், வேலு நாச்சியாரும் மருது சகோதரர்களும் சிவகங்கைக்குத் திரும்பி நவாபுக்கு கிஸ்டை செலுத்தி நாட்டை ஆள அனுமதிக்க வேண்டும் என்று உத்தரவிட்டார். இந்த உத்தரவைக் கடைப்பிடித்து, மருது சகோதரர்கள் மற்றும் வெள்ளச்சி நாச்சியார் ஆகியோருடன் ராணி வேலு நாச்சியார் சிவகங்கைக்குள் நுழைந்தார்.

இந்த காலகட்டத்தில், அவர் ஒரு இராணுவத்தை உருவாக்கி, 1780 இல் கிழக்கிந்திய கம்பெனிக்கு எதிராக ஒரு பிரச்சாரத்தை தொடங்கும் நோக்கத்துடன் ஹைதர் அலியுடன் கூட்டணியை நாடினார். வேலு நாச்சியார் அவர்கள் வெடிமருந்துகளை வைத்திருந்த இடத்தை கண்டுபிடித்தபோது, ​​​​அவர் தற்கொலைத் தாக்குதலுக்கு ஏற்பாடு செய்தார். இடத்தில், அதை ஊதி.

வேலு நாச்சியார் தன் கணவனின் ராஜ்யத்தினை மீண்டும் பெற்று மேலும் பத்து ஆண்டுகள் ஆட்சி புரிந்தார். 1790 ஆம் ஆண்டில், அரியணை அவரது மகள் வெள்ளச்சியால் பெறப்பட்டது. 1780 ஆம் ஆண்டில் ராஜ்ய நிர்வாகத்தில் உதவ மருது சகோதரர்களுக்கு தனது மகளுக்கு அதிகாரங்களை வழங்கினார். சில ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, 25 டிசம்பர் 1796 அன்று வேலு நாச்சியார் இறந்தார்.

ராணிவேலு நாச்சியாரால் சிவகங்கை நாட்டை ஆளவும், சின்ன மருதுவை அவரது அமைச்சராகவும், மூத்தவர் வெள்ளை மருதுவை தலைமைத் தளபதியாகவும் நியமித்தும் உடன்பாடு ஏற்பட்டது. இவ்வாறு விதவையான ராணி வேலு நாச்சியார் 1780 இல் தனது கணவருக்குப் பிறகு பதவியேற்றார். ராணி வேலு நாச்சியார் 1780 இல் மருது சகோதரர்களுக்கு நாட்டை நிர்வகிப்பதற்கான அதிகாரங்களை வழங்கினார்.

இந்தியாவில் ஆங்கிலேயர்களிடம் இருந்து விடுதலை பெற போராடிய முதல் ராணி ராணி வேலு நாச்சியார் ஆவார். அவர் 1780 இல் மருது சகோதரர்களுக்கு நாட்டை நிர்வகிப்பதற்கான அதிகாரங்களை வழங்கினார். சில ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, 25 டிசம்பர் 1796 அன்று வேலு நாச்சியார் இறந்தார்.

ஒரு போர்வீரன் ராணி, ஒரு துணிச்சலான பெண் இராணுவ தளபதி மற்றும் 5000 இராணுவம் – ஒன்றாக அவர்கள் ஆங்கிலேயர்களுக்கு கடினமான நேரத்தை கொடுத்தனர்! இது ஒரு வரலாற்று நிகழ்வாகும், இது இந்தியாவுக்கு அதன் முதல் பெண் வீரரை வழங்கியது மட்டுமல்லாமல், இந்தியாவில் தற்கொலை குண்டுவெடிப்பின் முதல் நிகழ்வாகக் கூறப்படுகிறது.

18 ஆம் நூற்றாண்டில், இன்றைய தமிழ்நாட்டில் உள்ள சிவகங்கை தோட்டத்தில், வேலு நாச்சியார் என்ற ராணி வாழ்ந்து வந்தார். வேலு சேதுபதி வம்சத்தின் அரச தம்பதியினரின் ஒரே மகள் மற்றும் அரச வாரிசாக வளர்க்கப்பட்டார். தற்காப்பு கலைகள், குதிரை சவாரி மற்றும் வில்வித்தை ஆகியவற்றில் பயிற்சி பெற்ற அவர், பிரெஞ்சு, உருது மற்றும் ஆங்கிலம் உள்ளிட்ட பல மொழிகளையும் பேசக்கூடியவர்.

காளையார் கோயில் போரில் ஆற்காடு நவாபின் மகன் தலைமையில் ஆங்கிலேயர்கள் அவரது கணவர் முத்து வடுகநாத தேவரை கொன்றது வேலுவின் வாழ்க்கையில் திருப்புமுனையாக அமைந்தது. வேலுவும் அவரது மகள் வெள்ளச்சியும் சிவகங்கையிலிருந்து தப்பிச் செல்ல வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

வேலு சிவகங்கையிலிருந்து தொலைதூர நிலமான திண்டுக்கல்லை அடைந்தார், அங்கு அவர் எட்டு ஆண்டுகள் திண்டுக்கல்லை ஆண்ட கோபால் நாயக்கரின் சரணாலயத்தில் இருந்தார். திண்டுக்கல்லில் தான் மைசூர் சுல்தானான ஹைதர் அலியையும் அவள் சந்தித்தாள், அவளுடைய சரளமான உருது மற்றும் புத்திசாலித்தனத்தால் அவரைக் கவர்ந்ததால், அவரது பார்வையில் அவள் தயவைக் கண்டாள்.

1780 ஆம் ஆண்டில், கோபால் நாயக்கர் மற்றும் ஹைதர் அலியின் கூட்டணிப் படைகளின் அசைக்க முடியாத ஆதரவுடன், வேலு நாச்சியார் தனது காதலியின் மரணத்திற்குப் பழிவாங்கவும், தனது ராஜ்யத்தின் மீதான கட்டுப்பாட்டை மீட்டெடுக்கவும் புறப்பட்டார். சிவகங்கைக் கோட்டையை ஆங்கிலேயர்கள் முழுமையாகக் கைப்பற்றிய நிலையில், திண்டுக்கல்லில் வேலு தனது ராணுவத் தளபதி குயிலியுடன் சேர்ந்து தற்கொலைத் திட்டத்தை வகுத்தார்.

திட்டம் வெற்றிபெற, ஆங்கிலேயர்கள் தங்கள் ஆயுதங்கள் மற்றும் வெடிமருந்துகளை எங்கு சேமித்து வைத்தனர் என்பது முக்கியம். வேலுவின் சிறந்த புலனாய்வு ஆதாரங்களைக் கொண்டு, கோட்டையில் உள்ள ஆயுதக் களஞ்சிய அறைகளைக் கண்டுபிடிக்க உதவிய முகவர்களைச் சேகரித்தார், விரைவில், திட்டம் செயல்படுத்தப்பட்டது.

Sudhartech

Read also: மாமன்னர் ராஜ ராஜ சோழனின் வரலாறு

Rani velu nachiyar history in tamil | வீர மங்கை ராணி வேலு நாச்சியார்

Rani velu nachiyar history in tamil-பிரிட்டிஷ் ஆட்சிக்கு எதிரான போராட்டம்

Rani velu nachiyar history in tamil
Rani velu nachiyar history in tamil

1772 ஆம் ஆண்டு ஆற்காடு நவாபின் மகனுடன் இணைந்து கிழக்கிந்திய கம்பெனியின் படைகளால் சிவகங்கை படையெடுக்கப்பட்டது. முத்துவடுகனந்தூர் உடையத்தேவர் கர்னல் ஸ்மித்துடன் நடந்த போரில் கொல்லப்பட்டார். யுத்தம் பெண்களையும் குழந்தைகளையும் கூட விட்டுவைக்கவில்லை, அவர்களில் பலர் இரக்கமின்றி கொல்லப்பட்டனர், அந்தக் காலத்தின் மிகவும் இரக்கமற்ற சம்பவங்களில் ஒன்றாகும்.

நம்பகமான மருது சகோதரர்கள் மற்றும் தாண்டவராய பிள்ளை உட்பட சில குறிப்பிடத்தக்கவர்கள் போரில் இருந்து தப்பிக்க முடிந்தது. Velu nachiyar அப்போது கொல்லங்குடியில் இருந்தார். போரில் கணவர் இறந்ததைத் தொடர்ந்து, அவர் தனது மகளுடன் திண்டுக்கல் அருகே உள்ள விருப்பாச்சிக்கு தப்பி ஓடினார், அங்கு பாளையகாரர் கோபால நாயக்கரின் பாதுகாப்பில் எட்டு ஆண்டுகள் தஞ்சம் அடைந்தார்.

அவள் விருப்பாச்சியில் தங்கியிருந்த காலத்தில், ஆங்கிலேயர்களுக்கு எதிராகப் போரிட ஒரு சக்திவாய்ந்த இராணுவத்தை படிப்படியாக உருவாக்கினாள். அவர் தனது பணியில் கோபால நாயக்கர் மற்றும் தென்னிந்தியாவில் மைசூர் இராச்சியத்தின் சுல்தான் மற்றும் நடைமுறை ஆட்சியாளரான ஹைதர் அலி ஆகியோரிடமிருந்து கணிசமான ஆதரவைப் பெற்றார். அவனுடைய உதவியை நாடி, திண்டுக்கல்லில் கடைசிவரை சந்தித்தாள்.

அவருடன் உருது மொழியில் உரையாடியபோது, ​​ராணி சுல்தான் ஹைதர் அலியை தனது உறுதியான மற்றும் தைரியத்தால் மிகவும் கவர்ந்தார். ராணியின் ராஜ்ஜியத்தை மீட்பதற்கான சிலுவைப் போரில் ஆதரவளிக்க சுல்தான் தனது வார்த்தையைக் கொடுத்தார். சுல்தானால் விருபாக்ஷி அல்லது திண்டுக்கல் கோட்டையில் தங்க அனுமதிக்கப்பட்டார், அங்கு அவர் ஒரு அரச ராணியாக மதிக்கப்பட்டு நடத்தப்பட்டார்.

மாதாந்திர நிதி உதவியாக 400 பவுண்டுகள் சுல்தானால் அவளுக்கு அனுப்பப்பட்டது. பிரிட்டிஷாரை எதிர்த்துப் போரிட சுல்தானிடம் இருந்து 5000 காலாட்படை மற்றும் 5000 குதிரைப்படைகளை அவள் தேடிக்கொண்டாள், மேலும் தன் தளத்தை அடிக்கடி மாற்றிக்கொண்டு தன் எதிரியை குழப்பிக் கொண்டே இருந்தாள். சுல்தான் ஹைதர் அலி அவளுக்குத் தேவையான ஆயுதங்களையும் அளித்தார், இதனால் அவள் ஆங்கிலேயர்களுக்கு எதிராக கடுமையான போரை நடத்த முடியும்.

1780 ஆம் ஆண்டில், அவர் ஆங்கிலேயர்களுடன் நேருக்கு நேர் வந்தார், இதன் மூலம் பிரிட்டிஷாருக்கு எதிராக சுதந்திரத்திற்காகப் போராடிய இந்தியாவின் முதல் ராணி ஆனார். ஆங்கிலேயர்களின் வெடிமருந்துக் கடையைப் பற்றி அவள் அறிந்தாள். இந்தத் தகவலுடன், வீரமங்கை என்று தமிழர்களால் அழைக்கப்படும் வீர ராணி வெடிமருந்துக் கடையில் தற்கொலைத் தாக்குதலைத் திட்டமிட்டு ஏற்பாடு செய்தார்.

ஒரு இராணுவத் தளபதியும், ராணியின் விசுவாசமான சீடருமான குயிலி பணியை மேற்கொள்ள முன்வந்தார். குயிலி தன்னை நெய்யில் நனைத்து, பின்னர் ஆயுதக் களஞ்சியத்தில் குதித்து அதை வெடிப்பதற்கு முன் தன்னைத்தானே தீக்குளித்து, அதன் மூலம் ராணிக்கு வெற்றியைப் பெற்றுத் தந்தாள். நாச்சியாரின் வளர்ப்பு மகளாக பலர் கருதும் குயிலி முதல் பெண் தற்கொலை தாக்குதலாக கருதப்படுகிறார்.

நாச்சியாருக்கு உடையாள் என்ற வளர்ப்பு மகளும் இருந்தாள், அவள் பிரிட்டிஷ் ஆயுதக் கிடங்கை வெடிக்கச் செய்து தன் உயிரைக் கொடுத்தாள். ராணி ஒரு பெண்ணின் படையை உருவாக்கி அதற்கு தன் வளர்ப்பு மகளின் பெயரால் ‘உடையாள்’ என்று பெயரிட்டாள். சிவகங்கை தோட்டத்தை மீண்டும் கைப்பற்றிய பிறகு, நாச்சியார் அடுத்த பத்தாண்டுகளுக்கு தனது மகள் வெள்ளச்சியை அரியணைக்கு வாரிசாக ஆக்கினார்.

1780 இல், நாட்டை நிர்வகிப்பதற்கான அதிகாரங்களையும் மருது சகோதரர்களுக்கு வழங்கினார். தனது ராஜ்ஜியத்தை மீட்டெடுத்ததைத் தொடர்ந்து, சரகனியில் ஒரு மசூதியையும் தேவாலயத்தையும் கட்டியதன் மூலம் சுல்தான் ஹைதர் அலி வழங்கிய ஆதரவிற்கு நாச்சியார் தனது ஆழ்ந்த நன்றியைத் தெரிவித்தார். சுல்தான் முன்பு தனது அரண்மனைக்குள் ஒரு கோயிலைக் கட்டி தனது உண்மையான நட்பை வெளிப்படுத்தினார்.

நாச்சியார் ஹைதர் அலியின் மகனான திப்பு சுல்தானுடன் நல்ல உறவைப் பேணி வந்தார், அவரை அவர் சகோதரராகக் கருதினார். அவள் திப்பு சுல்தானுக்கு ஒரு தங்கப் புலியை பரிசாக அனுப்பினாள். நாச்சியாரின் மகள் வெள்ளச்சி 1790 இல் சிவகங்கை தோட்டத்தின் இரண்டாவது ராணியாக அரியணையில் அமர்ந்து 1793 வரை ஆட்சி செய்தார்.

நாச்சியார், வீரம் மிக்க ராணி, டிசம்பர் 25, 1796 அன்று தனது 66 வயதில், இந்தியாவின் தமிழ்நாடு, சிவகங்கையில் காலமானார். ஆதாரங்களின்படி, ராணி தனது வாழ்க்கையின் கடைசி சில ஆண்டுகளில் இதய நோயால் பாதிக்கப்பட்டார், மேலும் பிரான்சில் சிகிச்சை பெற்றார். அவரது இறுதிச் சடங்குகளை அவரது மருமகன் செய்தார்.

Rani velu nachiyar history in tamil-ஆங்கிலேயர்கள் மீதான வெற்றி

சுமார் 1780-ஆம் ஆண்டு வேலு நாச்சியார் ஆங்கிலேயர்களை அற்புதமாக உருவாக்கப்பட்ட ஆட்சிக்கவிழ்ப்பினால் போரில் தோற்கடித்தார். அவரது உளவுத்துறையின் துப்பு சேகரிப்பு முகவர்கள் மூலம் ஆங்கிலேயர்கள் தங்கள் வெடிமருந்துகளை எங்கு சேமித்து வைத்திருந்தார்கள் என்பதைக் கண்டுபிடித்தார். அதையெல்லாம் அழிக்க தற்கொலைத் தாக்குதல் நடத்தப்பட்டது.

தளபதி குயிலி, தன்னிச்சையாக தற்கொலைப் பணியை மேற்கொள்ள முன்வந்தார். வெடிமருந்துக் கடைக்குள் குதிக்கும் முன், அவள் நெய்யில் தன்னைத் தானே தீயிட்டுக் கொண்டாள், அதன் கடைசிப் பகுதியையும் அழித்துவிட்டாள். குயிலி வேலு நாச்சியாரின் தன்னுடைய வளர்ப்பு மகளாக பலரால் கருதப்பட்டார், மேலும் வரலாற்றில் பதிவுசெய்யப்பட்ட முதல் தற்கொலை தாக்குதல் இதுவாகும்.

உடையாள் வேலு நாச்சியாரின் வளர்ப்பு மகளும் ஆவார். அவளும் ஆங்கிலேயருக்கு எதிரான போரில் மற்றொரு தற்கொலை தாக்குதலில் அவர்களுடைய ஆயுதக் கிடங்குகளை தகர்க்கும்போது இறந்தாள்.கிடங்குகளை தகர்க்கும்போது இறந்தாள். அவரது நினைவின் காரணமாக, ராணி வேலுநாச்சியார் அனைத்து மகளிர் படைகளை உருவாக்கி அதற்கு உடையாள் என்று பெயரிட்டார்.

Rani velu nachiyar history in tamil-போருக்குப் பிந்தைய வேலு நாச்சியாரின் ஆட்சி

ஆங்கிலேயருக்கு எதிரான வெற்றிக்குப் பிறகு, வேலு நாச்சியார் சிவகங்கை ராஜ்யத்தில் ஒரு தசாப்த காலத்தை ஆட்சி செய்தாராவர். அவள் தன் மகள் வெள்ளச்சியை அரியணைக்கு வாரிசாக ஆக்கினாள். காளையார் கோயில் போரில் இருந்து தப்பி வந்த மருது சகோதரர்களுக்கு ராஜ்யத்தில் நிர்வாகப் பதவிகள் வழங்கப்பட்டன.

ஹைதர் அலியின் மகத்தான மற்றும் சரியான நேரத்தில் உதவியதற்காக அவரது நன்றியைத் தெரிவிக்க, வேலு நாச்சியார் சரகனியில் ஒரு மசூதியையும் தேவாலயத்தையும் கட்டினார். ஹைதர் அலியின் மகனான திப்பு சுல்தானுடன் அவர் மேலும் நட்புறவினை வளர்த்து, அவரை ஒரு சகோதரரைப் போல நேசித்தார்.

ராணி வேலு நாச்சியாருடைய மகள் வெள்ளச்சி, அவருக்குப் பின் அரியணையில் அமர்ந்து 1790-ஆம் ஆண்டு  முதல் 1793-ஆம் ஆண்டு வரை ஆட்சி செய்தார். 66 வயது நிரம்பிய ராணி வேலு நாச்சியார் சுமார் 1796-ஆம் ஆண்டு சிவகங்கையில் காலமானார். அவர் இதய நோயால் பாதிக்கப்பட்டு பிரான்சில் சிகிச்சை பெற்றார்.

Read also: சுதந்திர இந்தியா 2022 ஒரு பார்வை

Sudhartech

[wptb id=3792]