மண் மனம் மாறாத தேனி மாவட்டத்தின் வரலாறு | History of Theni tamil nadu in tamil

History of Theni tamil nadu in tamil
History of Theni tamil nadu in tamil

முன்னுரை

History of Theni tamil nadu in tamil : தேனி மாவட்டம் இந்தியாவின் தமிழ்நாட்டின் 38 மாவட்டங்களில் ஒன்றாகும். இயற்கை எழில் கொஞ்சும் மலைகளால் நன்கு பாதுகாக்கப்பட்ட இந்த மாவட்டம் மதுரை மாவட்டத்தை அடுத்து அமைந்துள்ளது. தேனி நகரம் மாவட்டத் தலைமையகமாகும். மாவட்டம் இரண்டு இயற்கைப் பிரிவுகளாகப் பிரிக்கப்பட்டுள்ளது.

மலைப்பாங்கான பகுதிகள் ஐந்து தாலுகாவின் தேனி, போடிநாயக்கனூர், பெரியகுளம், உத்தமபாளையம் மற்றும் ஆண்டிபட்டி ஆகிய பகுதிகளில் அடர்ந்த தாவரங்கள் மற்றும் வற்றாத நீரோடைகள் மற்றும் மேற்குப் பகுதியில் உள்ள மலைகள் மற்றும் உத்தமபாளையம் தாலுக்காவில் அமைந்துள்ள கம்பம் பள்ளத்தாக்கு ஆகியவற்றால் அமைக்கப்பட்டுள்ளன.

2011-ஆம் ஆண்டு நிலவரப்படி, தேனி மாவட்டத்தில் 1,000 ஆண்களுக்கு 980 பெண்கள் என்ற பாலின விகிதத்தில் 1,245,899 மக்கள் உள்ளனர்.வாருங்கள் இத்தளத்தின் வாயிலாக தேனி மாவட்டத்தை பற்றியும் அதன் சிறப்புகள் பற்றியும் விரிவாக பார்க்கலாம்.

தேனி மாவட்டத்தின் தோற்றம் | History of Theni tamil nadu in tamil

History of Theni tamil nadu in tamil
History of Theni tamil nadu in tamil

G.O.Ms.No.679 வருவாய்த் துறையின்படி முந்தைய மதுரை மாவட்டத்திலிருந்து பிரிக்கப்பட்ட பிறகு தேனி மாவட்டம் 25 ஜூலை 1996-ல் உருவாக்கப்பட்டது. பிரிவினையின் விளைவாக, உத்தமபாளையத்தை தலைமையிடமாகக் கொண்ட ஒரு புதிய வருவாய் கோட்டமும், தேனி மற்றும் போடிநாயக்கனூரில் இரண்டு புதிய தாலுக்காக்களும் 01 ஜனவரி 1997- ல் உருவாக்கப்பட்டது. தேனி மாவட்டத்தின் முதல் கலெக்டராக இருந்தவர் டாக்டர்.கே.சத்யகோபால் IAS.

தேனி நகராட்சி நகரம் 01.01.97 முதல் தாலுகா மற்றும் மாவட்டத் தலைமையகமாக தரம் உயர்த்தப்பட்டது. இது முக்கியமாக வணிக நகரமாகும். பெரியகுளம் தாலுகாவிலுள்ள வைகை அணை மற்றும் கும்பக்கரை அருவி, உத்தமபாளையம் தாலுகாவிலுள்ள சுருளி அருவி ஆகிய இடங்கள் சுற்றுலா பயணிகளை கவரும் முக்கிய இடங்கள் ஆகும். வீரபாண்டி கிராமத்தில் (தேனிதாலுக்கா) உள்ள கௌமாரியம்மன் கோயில் மற்றும் குச்சனூர் கிராமத்தில் (உத்தமபாளையம் தாலுக்கா) சனீஸ்வர பஹவன் கோயில் ஆகியவை இந்தப் பகுதியின் முக்கியமான மற்றும் புகழ்பெற்ற இந்துக் கோயில்களாகும்.

கண்ணகி கோவில் சித்ரா பௌர்ணமியின் போது ஒரு நாள் கொண்டாட்டமாக காட்சியளிக்கிறது இன்றைய தேனி மாவட்டத்தை உள்ளடக்கிய பகுதி 1900-களுக்கு முன்பு மக்கள் தொகை குறைவாக இருந்தது. 1886 ஆம் ஆண்டு முல்லைப் பெரியாறு அணைத் திட்டமானது பெரியாறு ஆற்றில் இருந்து கம்பம் பள்ளத்தாக்குக்குச் செல்லும் நீரின் ஒரு பகுதியை விலைக்கு வாங்கி முல்லையாற்றில் கலத்தது. இந்த திட்டமானது கம்பம் பள்ளத்தாக்கு பகுதியில் அதிகமான மக்கள் குடியேற இது உதவியது.

1900-ல் தேனி ஒரு சிறிய நகரமாக இருந்தாலும் அதிகம் அறியப்படாத நகரமாக இருந்தது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. முல்லைப்-பெரியாறு இணைப்புத் திட்டத்திற்குப் பிறகு, அருகிலுள்ள வறண்ட பகுதிகளிலிருந்து (சிவகாசி, கோவில்பட்டி, விருதுநகர், சாத்தூர் மற்றும் அருகிலுள்ள பல நகரங்கள்) பலர் கம்பம் பள்ளத்தாக்கில் (இன்றைய தேனி மாவட்டம்) குடியேறினர். எனவே 1890-லிருந்து 1920-ல் மக்கள் வருகை அதிகமாக இருந்தது. போடியும் பெரியகுளமும் அக்காலத்தில் புகழ்பெற்ற இடங்களாக இருந்தன. பின்னர் வர்த்தகத்தால் தேனி வேகமாக வளர்ந்தது.

Sudhartech

Read also: கீழடி அகழ்வாராய்ச்சி முழுவிவரம்

தேனி மாவட்ட எல்லைகள் | History of Theni tamil nadu in tamil

History of Theni tamil nadu in tamil
History of Theni tamil nadu in tamil

2,889 கிலோ மீட்டர் மாவட்டம் மேற்குத் தொடர்ச்சி மலையின் அடிவாரத்தில் 9′ 39′ மற்றும் 10′ 30′ வடக்கு அட்சரேகை மற்றும் கிழக்கு தீர்க்கரேகையில் 77′ 00′ மற்றும் 78′ 30′ இடையே தேனி மாவட்டம் அமைந்துள்ளது. மைய இடம்: 10°04′N 77°45′E. இம்மாவட்டத்தின் எல்லைகள் வடக்கே திண்டுக்கல் மாவட்டம், கிழக்கே மதுரை மாவட்டம், தென்மேற்கில் விருதுநகர் மாவட்டம், மேற்கே கேரள மாநிலத்தின் இடுக்கி மாவட்டம். தேனி மாவட்டத்தில் தேனி, கம்பம், உத்தமபாளையம், கோம்பை, கூடலூர், சின்னமனூர், குச்சனூர், பெரியகுளம், போடிநாயக்கனூர்,  கண்டமனூர்,  ஆண்டிபட்டி, ராசிங்காபுரம், பி. அம்மாபட்டி, தேவாரம், பொட்டிப்புரம், ராமகிருஷ்ணாபுரம், லட்சுமிபுரம், அம்பாசமுத்திரம், கோவிந்தநகரம், எஸ்.எஸ்.சங்கரபுரம், வெண்ணந்தநகரம், மைலாடுமங்கலாபுரம், எஸ்.எஸ். , கே.புதுப்பட்டி, தேவதானப்பட்டி, வருசநாடு, ஓடைப்பட்டி, எரசக்கநாயக்கனூர் மற்றும் கோஹிலாபுரம், பத்திரகாளிபுரம், சுக்கங்கல்பட்டி, காமராஜபுரம், சடையல்பட்டி, மீனாட்சிபுரம், மேலசிந்தலைச்சேரி, ஹனுமந்தன்பட்டி, பல்லவராயன் பட்டி போன்ற பல சிறிய கிராமங்கள்.

இது பல மலைகள் மற்றும் மலைகளால் பன்முகப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. சங்ககோணம்பட்டி போன்ற பல கிராமங்கள் விவசாய வருமானத்தை மட்டுமே நம்பி உள்ளன. மேற்குத் தொடர்ச்சி மலைகளுக்கு இணையாக வடக்கிலிருந்து தெற்கே செல்லும் மலைத்தொடர்கள் அண்டை மாநிலமான கேரளாவிலிருந்து பிரிக்கின்றன. தேனி மாவட்டம் காரமான பச்சை ஆபரணங்கள், வரலாற்று கோயில்கள் மற்றும் புகழ்பெற்ற நீர்வீழ்ச்சிகளுடன் இயற்கையின் அழகைக் கொண்டுள்ளது. தேனி மாவட்டம் ஆண்டு முழுவதும் அன்புடன் வரவேற்கிறது மற்றும் பார்வையாளர்களின் கண்களுக்கு விருந்தளிக்கிறது.

வீரபாண்டி கிராமத்தில் (தேனி தாலுக்கா) உள்ள கௌமாரியம்மன் கோயில் மற்றும் குச்சனூர் கிராமத்தில் (உத்தமபாளையம் தாலுக்கா) சனீஸ்வர பஹவன் கோயில் ஆகியவை இந்தப் பகுதியின் முக்கியமான மற்றும் புகழ்பெற்ற இந்துக் கோயில்களாகும். சித்ரா பௌர்ணமியின் போது ஒரு நாள் விழாக்கோலம் பூண்டிருக்கும் கண்ணகி கோயில் மாநிலங்களுக்கு இடையேயான எல்லையில் உள்ளது. தேனி மாவட்டம் தமிழ்நாட்டின் தென்பகுதியில் உள்ளது.

இந்த மாவட்டம் மேற்குத் தொடர்ச்சி மலைகளால் சூழப்பட்டுள்ளது, இது பயிரிடப்பட்ட நிலங்கள் மற்றும் தேயிலை தோட்டங்களின் பசுமையான விரிவடைகிறது. பட்டு பருத்தி, மென்மையான துண்டுகள், காபி விதைகள், ஏலக்காய், மாம்பழம், மாவட்டத்தின் முக்கிய விளைபொருட்கள். தேனி மாவட்டம், மதுரையில் இருந்து கொச்சிக்கு போடிநாயக்கனூர் வழியாகவும், மூணாறு வழியாகவும், மதுரை தேக்கடி வனவிலங்கு சரணாலயத்திற்கும் செல்லும் முக்கிய வழித்தடமாக உள்ளது.

தேனி மாவட்டத்தின் நிலவியல் | History of Theni tamil nadu in tamil

தேனி மாவட்டம் மேற்கு தொடர்ச்சி மலையின் அடிவாரத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் 9′ 39′ 00 மற்றும் 10′ 30′ 00 வடக்கு அட்சரேகை மற்றும் கிழக்கு தீர்க்கரேகையின் 77′ 00′ 0 மற்றும் 78′ 30′ 00 க்கு இடையில் அமைந்துள்ளது. இது வடக்கே திண்டுக்கல் மாவட்டத்தால் கிழக்கே மதுரை மாவட்டத்தாலும், தெற்கில் விருதுநகர் மாவட்டத்தாலும், மேற்கே கேரள மாநிலத்தாலும் எல்லையாக உள்ளது.

25.07.96 தேதி: 25.07.96 வருவாய்த் துறையின் G.O.Ms.No.679 இன் படி, பழைய மதுரை மாவட்டத்திலிருந்து பிரிக்கப்பட்டு தேனி மாவட்டம் உருவாக்கப்பட்டது. பிரிவினையின் விளைவாக, உத்தமபாளையத்தை தலைமையிடமாகக் கொண்ட ஒரு புதிய வருவாய் கோட்டமும், தேனி மற்றும் போடிநாயக்கனூரில் இரண்டு புதிய தாலுக்காக்களும் 01.01.97 முதல் உருவாக்கப்பட்டது. தேனி மாவட்டத்தின் முதல் கலெக்டராக இருந்தவர் டாக்டர்.கே.சத்யகோபால் ஐ.ஏ.எஸ்.

மாவட்டத் தலைமையகத்தில் உள்ள தேனி நகரம் “தென்னிந்தியாவின் இரண்டாவது மான்செஸ்டர்” என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது பல்வேறு பருத்தி வர்த்தகத்தைக் குறிக்கிறது. தேனி நகரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து 295′ உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. தேனி 1940 ஆம் ஆண்டு டவுன் பஞ்சாயத்து ஆக தரம் உயர்த்தப்பட்டது. 01.04.1964 முதல் மூன்றாம் தர நகராட்சியாகவும், 10-02-1970 இல் இரண்டாம் தர நகராட்சியாகவும் மாறியது. மீண்டும் 09-05-1983 முதல் முதலாம் தர நகராட்சியாக தரம் உயர்த்தப்பட்டது. இது முக்கியமாக வணிக நகரமாகும். ஒவ்வொரு ஞாயிற்றுக்கிழமையும் அதன் பெரிய வாராந்திர சந்தையாகவும் அறியப்படுகிறது.

தேனி மாவட்டத்தின் பொருளாதாரம் | History of Theni tamil nadu in tamil

அதன் பொருளாதார வளர்ச்சி நடவடிக்கைகளுக்கு விவசாயம், தொழில் மற்றும் வர்த்தகம் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. நெல், கரும்பு, பருத்தி, தென்னை, நிலக்கடலை போன்ற முக்கிய பயிர்கள் மற்றும் பல்வேறு வகையான பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகள் இந்த மாவட்டத்தில் பயிரிடப்படுகின்றன.

பருத்தி நூற்பாலைகள், சர்க்கரை ஆலைகள் இந்த மாவட்டத்தில் உள்ள முக்கிய தொழில்களாகும். ஆண்டிபட்டி தாலுகாவில் கைத்தறி நெசவு மற்றும் விசைத்தறியும் செழித்து வருகிறது. உத்தமபாளையம் தாலுகாவில், தேயிலை உற்பத்தியில், “ஹைவாவிஸ் எஸ்டேட்’ முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. இம்மாவட்டத்தில் பெரியாறு, சுர்லியார் மற்றும் வைகை நுண் நீர்மின் நிலையம் ஆகிய மூன்று நீர் மின் நிலையத் திட்டங்கள் மின்சாரத்தை உற்பத்தி செய்கின்றன.

தேனி மாவட்டத்தின் மக்கள்தொகை | History of Theni tamil nadu in tamil

2001 மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பின்படி, தேனி மாவட்டத்தின் மொத்த மக்கள் தொகை 1093950 ஆகும், இதில் 552986 ஆண்கள் மற்றும் 540964 பெண்கள் உள்ளனர். தேனி மாவட்டத்தின் முக்கிய பயிர்கள் நெல், சோளம், கும்பம், செம்பருத்தி, பச்சைப்பயறு, உளுந்து, குதிரைவாலி, மஞ்சள், கரும்பு, மா, பன்னீர். மரவள்ளிக்கிழங்கு, நிலக்கடலை மற்றும் இஞ்சி. பட்டு வளர்ப்பு இம்மாவட்ட மக்களின் மற்றொரு தொழிலாகும்.   

தேனி மாவட்டத்தின் தாலுகா அலுவலகங்கள் | History of Theni tamil nadu in tamil

Theni tamil nadu in tamil
Theni tamil nadu in tamil
  • தேனி தாலுகா – 230.22 ச.மீ
  • பெரியகுளம் தாலுகா- 390.30 ச.மீ
  • ஆண்டிபட்டி தாலுகா- 792.41 ச.மீ
  • உத்தமபாளையம் தாலுகா- 1020.33 ச.மீ
  • போடிநாயக்கனூர் தாலுகா- 643.04 ச.மீ

தேனி, தமிழ்நாடு கிராமங்களின் பட்டியல் | History of Theni tamil nadu in tamil

வ.எண் தாலுகா கிராமம்
1 தேனி தாலுகா அல்லிநகரம்
கோவிந்தநகரம்
ஜங்கல்பட்டி
கொடுவிலார்பட்டி
கோட்டூர்
பூமலைகுண்டு
சீலையம்பட்டி
தாடிச்சேரி
தப்புகுண்டு
ஊஞ்சம்பட்டி
உப்பார்பட்டி
வீரபாண்டி
2 பெரியகுளம் தாலுகா A.காமாச்சிபுரம்
தேவதானப்பட்டி
எண்டபுளி
கெங்குவார்பட்டி
ஜெயமங்கலம்
கீழவடகரை
குள்ளபுரம்
மேல்மங்கலம்
புதுக்கோட்டை
சில்வார்பட்டி
தாமரைக்குளம்
தென்கரை
வடகரை
வடவீரநாயக்கன்பட்டி
வாடிப்பட்டி
3 ஆண்டிபட்டி தாலுகா ஆண்டிபட்டி
பாலகோம்பை
சித்தார்பட்டி
ஜி.உசிலம்பட்டி
கடமலைகுண்டு
கணவாய்பட்டி
கொத்தலூத்து
கொத்தப்பட்டி
கோவில்பட்டி
குன்னூர்
மாரிகுண்டு
மேகமலை
மொட்டனூத்து
மயிலாடும்பாறை
பாளையக்கோட்டை
புள்ளிமான்கோம்பை
ராஜதானி
ராமகிருஷ்ணபுரம்
சண்முகசுந்தரபுரம்
தேக்கம்பட்டி
தெப்பம்பட்டி
திமரசநாயக்கனூர்
வள்ளல்நதி
4 போடிநாயக்கனூர் தாலுகா அகமலை
B .அம்மாபட்டி
B .மீனாட்சிபுரம்
போடி
பூதிபுரம்
டோம்புச்சேரி
கோடாங்கிபட்டி
கூழையனூர்
கொட்டக்குடி
M.C.புரம்
ராசிங்காபுரம்
சிலமலை
உப்புக்கோட்டை
அழகாபுரி
5 உத்தமபாளையம் தாலுகா சின்னமனூர்
சின்னவேலபுரம்
சி.புதுப்பட்டி
கம்பம்
எரிசைக்கநாயக்கனூர்
அனுமந்தன்பட்டி
காமயகவுடன்பட்டி
கன்னிசேர்வாய்பட்டி
கருங்கடக்குளம்
கீழகூடலூர்
கோஹிலாபுரம்
கோம்பை
குச்சனூர்
மல்லிங்காபுரம்
மரக்காயன்கோட்டை
மேலகூடலூர்
முத்தலாபுரம்
நாராயணதேவன்பட்டி
ஓடைப்பட்டி
பண்ணைபுரம்
பூலாநந்தபுரம்
பொட்டிபுரம்
புல்லுக்குத்தி
ராயப்பன்பட்டி
சங்கராபுரம்
சீப்பாலக்கோட்டை
தேவாரம்
தேவாரம் மலை
தி.மீனாச்சிபுரம்
உத்தம்பாளையம்
உத்தம்புரம்
வேப்பம்பட்டி

Read also: பெரும்புகழ் பெற்ற மதுரை அழகர் கோவிலின் வரலாறு

Sudhartech

[wptb id=3792]