தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 மற்றும் இதர தொழிலாளர் சட்டங்கள் | Factories act in tamil

0
136
Factories act in tamil
Factories act in tamil

முன்னுரை

Factories act in tamil: இந்தியாவில் தொழிற்சாலைகளில் பணியமர்த்தப்படும் தொழிலாளர்களை ஒழுங்குபடுத்துவது தொடர்பான சட்டம், 1934 ஆம் ஆண்டு தொழிற்சாலைகள் சட்டத்தில்(Factory act)அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. இது பலமுறை திருத்தப்பட்டது, ஆனால் அதன் பொதுவான கட்டமைப்பு மாறாமல் இருந்தது.

இந்தச் சட்டத்தின் பயன்பாடு பல குறைபாடுகள் மற்றும் பலவீனங்களை வெளிப்படுத்தியது, இது பயனுள்ள நிர்வாகத்திற்கு இடையூறாக இருந்தது. இதற்கிடையில், நாட்டில் தொழில்துறை நடவடிக்கைகள் மிகப் பெரிய அளவில் வளர்ந்தது மற்றும் தொழிற்சாலைகள் சட்டத்தை மாற்றியமைக்க வேண்டியது அவசியம்.

இந்த நோக்கத்தை அடைய தொழிற்சாலைகள் மசோதா சட்டமன்றத்தில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது.வாருங்கள் இத்தளத்தின் வாயிலாக தொழிற்சாலைகளின் சட்டம் மற்றும் அதன் முக்கியத்துவத்தை விரிவாக பார்க்கலாம்.

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 | Factories act in tamil

பத்தொன்பதாம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் இந்தியாவில் பெரிய அளவிலான தொழிற்சாலை/தொழில்துறையின் எழுச்சி ஏற்பட்டுள்ளது. மேஜர் மூர், பம்பாய் பருத்தித் துறையின் இன்ஸ்பெக்டர்-இன்-சீஃப், 1872-73 இல் தனது அறிக்கையில், தொழிற்சாலைகளில் வேலை செய்யும் நிலையை ஒழுங்குபடுத்துவதற்கான சட்டத்தை வழங்குவதற்கான கேள்வியை முதலில் எழுப்பினார்; முதல் தொழிற்சாலை சட்டம் 1881 இல் இயற்றப்பட்டது.

அதன்பிறகு இந்த சட்டம் பல சந்தர்ப்பங்களில் திருத்தப்பட்டுள்ளது. தொழிற்சாலைகள் தொடர்பான சட்டம்(Factory act)1934 இயற்றப்பட்டது. தொழிலாளர் மீதான ராயல் கமிஷனின் பரிந்துரைகளின் வெளிச்சத்தில் இந்த சட்டம் உருவாக்கப்பட்டது. இந்தச் சட்டமும் அவ்வப்போது திருத்தப்பட்டு வருகிறது.

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1934 இன் பணி அனுபவம் பல குறைபாடுகள் மற்றும் பலவீனங்களை வெளிப்படுத்தியது, அவை சட்டத்தின் திறம்பட நிர்வாகத்திற்கு இடையூறாக இருந்தன, மேலும் அதிக எண்ணிக்கையிலான சிறிய தொழில் நிறுவனங்களுக்கு அதன் பாதுகாப்பு விதிகளை விரிவுபடுத்த சட்டத்தின் மொத்த மறுசீரமைப்பு தேவை.

எனவே, தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948(Factories act, 1948) தொழிற்சாலைகளில் தொழிலாளர் தொடர்பான சட்டத்தை ஒருங்கிணைத்து திருத்துதல், ஆகஸ்ட் 28, 1948 அன்று அரசியலமைப்பு சபையால் நிறைவேற்றப்பட்டது. இந்தச் சட்டம் 23 செப்டம்பர் 1948 அன்று இந்திய கவர்னர் ஜெனரலின் ஒப்புதலைப் பெற்று ஏப்ரல் 1, 1949 முதல் நடைமுறைக்கு வந்தது.

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 இன் குறிக்கோள்கள் | Factories act 1948 important points

Factories act in tamil
Factories act in tamil

இந்திய தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948ன் முக்கிய நோக்கங்கள், தொழிற்சாலைகளில் பணிச்சூழலை ஒழுங்குபடுத்துதல், சுகாதாரம், பாதுகாப்பு நலன் மற்றும் ஆண்டு விடுமுறையை ஒழுங்குபடுத்துதல் மற்றும் தொழிற்சாலைகளில் பணிபுரியும் இளைஞர்கள், பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகள் தொடர்பாக சிறப்பு ஏற்பாடுகளை இயற்றுதல் ஆகும்.

வேலை நேரம்:

வயது வந்தோரின் வேலை நேர விதியின்படி, ஒரு வாரத்தில் 48 மணி நேரத்திற்கு மேல் ஒரு தொழிற்சாலையில் வேலை செய்ய வயது வந்த பணியாளர் தேவையில்லை அல்லது அனுமதிக்கப்படமாட்டார். வாரந்தோறும் விடுமுறை அளிக்க வேண்டும்.

ஆரோக்கியம்:

தொழிலாளர்களின் ஆரோக்கியத்தைப் பாதுகாப்பதற்காக, ஒவ்வொரு தொழிற்சாலையும் சுத்தமாக பராமரிக்கப்பட வேண்டும் என்றும், இது தொடர்பாக தேவையான அனைத்து முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளும் எடுக்கப்பட வேண்டும் என்றும் சட்டம் கூறுகிறது. தொழிற்சாலைகளில் முறையான வடிகால் அமைப்பு, போதுமான வெளிச்சம், காற்றோட்டம், வெப்பநிலை போன்றவை இருக்க வேண்டும்.

குடிநீருக்கு போதிய ஏற்பாடுகள் செய்ய வேண்டும். வசதியான இடங்களில் போதுமான கழிவறை மற்றும் சிறுநீர் கழிப்பிடங்கள் வழங்கப்பட வேண்டும். இவை தொழிலாளர்களுக்கு எளிதில் அணுகக்கூடியதாக இருக்க வேண்டும் மற்றும் சுத்தம் செய்யப்பட வேண்டும்.

பாதுகாப்பு:

தொழிலாளர்களுக்கு பாதுகாப்பை வழங்குவதற்காக, இயந்திரங்களுக்கு வேலி அமைக்கப்பட வேண்டும், எந்த இளைஞரும் எந்த ஆபத்தான இயந்திரத்திலும் வேலை செய்யக்கூடாது, வரையறுக்கப்பட்ட இடங்களில், போதுமான அளவு மேன்ஹோல்கள் இருக்க வேண்டும், இதனால் அவசரகாலத்தில் தொழிலாளர்கள் வேலை செய்ய வேண்டும் என்று சட்டம் வழங்குகிறது. தப்பிக்க முடியும்.

நலன்:

தொழிலாளர்களின் நலனுக்காக, ஒவ்வொரு தொழிற்சாலையிலும், தொழிலாளர்களின் பயன்பாட்டிற்காக, துவைக்க போதுமான மற்றும் பொருத்தமான வசதிகள் செய்து பராமரிக்கப்பட வேண்டும் என்று சட்டம் வழங்குகிறது.

ஆடைகளை சேமித்து உலர்த்துவதற்கான வசதிகள், உட்காருவதற்கான வசதிகள், முதலுதவி உபகரணங்கள், தங்குமிடங்கள், ஓய்வு அறைகள் மற்றும் மதிய உணவு அறைகள், குழந்தைகள் காப்பகங்கள் போன்றவை இருக்க வேண்டும்.

தண்டனைகள்:

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 இன் விதிகள் அல்லது சட்டத்தின் கீழ் உருவாக்கப்பட்ட ஏதேனும் விதிகள் அல்லது சட்டத்தின் கீழ் எழுத்துப்பூர்வமாக வழங்கப்பட்ட எந்த உத்தரவும் மீறப்பட்டால், அது குற்றமாக கருதப்படும். பின்வரும் அபராதங்கள் விதிக்கப்படலாம்:-

 1. ஒரு வருடத்திற்கு நீட்டிக்கக்கூடிய ஒரு காலத்திற்கான சிறைத்தண்டனை;
 2. ஒரு லட்சம் ரூபாய் வரை நீட்டிக்கக்கூடிய அபராதம்.
 3. அபராதம் மற்றும் சிறை தண்டனை.

தொழிலாளர்களின் நலன், பாதுகாப்பு மற்றும் ஆரோக்கியம் தொடர்பான உபகரணங்களை ஒரு தொழிலாளி தவறாகப் பயன்படுத்தினால் அல்லது அவரது கடமைகளை நிறைவேற்றுவது தொடர்பாக அவருக்கு ரூ. 500/-.

Read also: இந்திய மனித உரிமைகளின் வரலாறு

Sudhartech

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 | What is factory act 1948?

Factories act in tamil
Factories act in tamil

பத்து அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் பணிபுரியும், அல்லது அதற்கு முந்தைய பன்னிரண்டு மாதங்களில் ஏதேனும் ஒரு நாளில் பணிபுரிந்த எந்த ஒரு தொழிற்சாலைக்கும், எந்த ஒரு பகுதியிலும் உற்பத்தி செயல்முறை அதிகாரத்தின் உதவியுடன் மேற்கொள்ளப்படுகிறதோ, அல்லது சாதாரணமாக இருந்தால், இந்தச் சட்டம் பொருந்தும்.

இருபது அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் வேலை செய்கிறார்கள், அல்லது முந்தைய பன்னிரண்டு மாதங்களில் எந்த நாளிலும் வேலை செய்கிறார்கள், மேலும் எந்தப் பகுதியில் உற்பத்தி செயல்முறை அதிகாரத்தின் உதவியின்றி மேற்கொள்ளப்படுகிறது, அல்லது சாதாரணமாக மேற்கொள்ளப்படுகிறது.

ஆனால் இதில் சுரங்கம், அல்லது தொழிற்சங்கத்தின் ஆயுதப் படைகளுக்குச் சொந்தமான மொபைல் பிரிவு, ரயில்வே ஓடும் கொட்டகை அல்லது ஹோட்டல், உணவகம் அல்லது உணவு உண்ணும் இடம் ஆகியவை இல்லை.

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 இன் முக்கியத்துவம் | Factories act 1948 important points 

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 ஒரு நன்மை பயக்கும் சட்டம். இச்சட்டத்தின் நோக்கமும் நோக்கமும் அடிப்படையில் தொழிலாளர்களின் நலன்களைப் பாதுகாப்பதும், அவர்களின் சுரண்டலை நிறுத்துவதும், அவர்கள் பணிபுரியும் இடங்களில் அவர்களின் பாதுகாப்பு, சுகாதாரம் மற்றும் நலனைக் கவனிப்பதும் ஆகும்.

இது ஒரு தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர் மற்றும் தொழிற்சாலை மேலாளர் மீது பல்வேறு கடமைகள், கடமைகள் மற்றும் பொறுப்புகளை சுமத்துகிறது. சட்டத்தின் திருத்தங்கள் மற்றும் நீதிமன்றத் தீர்ப்புகள் ஆக்கிரமிப்பாளர் என்ற கருத்தின் தன்மை மற்றும் நோக்கத்தை மேலும் விரிவுபடுத்தியுள்ளன, குறிப்பாக தொழிற்சாலைகளில் அபாயகரமான செயல்முறைகள்.

தொழிற்சாலைகள் சட்டத்தின் வரையறைகள்: 

ஆக்கிரமிப்பாளர்(occupier) யார்?

பிரிவு 2(n) இன் படி ஒரு தொழிற்சாலையின் “ஆக்கிரமிப்பாளர்(occupier)” என்பது தொழிற்சாலையின் விவகாரங்களில் இறுதிக் கட்டுப்பாட்டைக் கொண்ட நபர் என்று பொருள்படும்.

இதுதவிர முக்கிய விவரங்கள்:

 1. ஒரு நிறுவனம் அல்லது தனிநபர்களின் பிற சங்கத்தின் விஷயத்தில், தனிப்பட்ட பங்காளிகள் அல்லது அதன் உறுப்பினர்களில் யாராவது ஒருவர் ஆக்கிரமிப்பாளராகக் கருதப்படுவார்;
 2. ஒரு நிறுவனத்தின் விஷயத்தில், இயக்குநர்களில் யாரேனும் ஒருவர், ஆக்கிரமிப்பாளராகக் கருதப்படுவார்:
 3. மத்திய அரசு அல்லது எந்த மாநில அரசுக்கும் சொந்தமான அல்லது கட்டுப்படுத்தப்படும் தொழிற்சாலை, அல்லது ஏதேனும் உள்ளாட்சி அமைப்பு, மத்திய அரசு, மாநில அரசு அல்லது உள்ளாட்சி அமைப்பு மூலம் தொழிற்சாலையின் விவகாரங்களை நிர்வகிக்க நியமிக்கப்பட்ட நபர் அல்லது நபர்கள் , வழக்கு என, ஆக்கிரமிப்பாளராகக் கருதப்படுவார்:
 4. மேலும், பழுதுபார்க்கப்படும் கப்பலின் விஷயத்தில் அல்லது பராமரிப்புப் பணிகள் மேற்கொள்ளப்படும் போது, ​​வாடகைக்குக் கிடைக்கும் உலர் கப்பலில்,

(1) கப்பல்துறையின் உரிமையாளர் ஆக்கிரமிப்பாளராகக் கருதப்படுவார்.

 • பிரிவு 6, பிரிவு 7, பிரிவு 7A, பிரிவு 7B, பிரிவு 11 அல்லது பிரிவு 12

(ஆ) பிரிவு 17, கப்பல்துறையில் அல்லது அதைச் சுற்றியுள்ள போதுமான மற்றும் பொருத்தமான விளக்குகளை வழங்குதல் மற்றும் பராமரிப்பது தொடர்பானது.

 • பிரிவு 18, பிரிவு 19, பிரிவு 42, பிரிவு 46, பிரிவு 47 அல்லது பிரிவு 49, அத்தகைய பழுது அல்லது பராமரிப்பில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்கள் தொடர்பாக

(2) கப்பலின் உரிமையாளர் அல்லது அவரது முகவர் அல்லது மாஸ்டர் அல்லது கப்பலின் பிற அதிகாரி அல்லது அத்தகைய உரிமையாளர், முகவர் அல்லது மாஸ்டர் அல்லது பழுதுபார்ப்பு அல்லது பராமரிப்புப் பணிகளை மேற்கொள்வதற்காக மற்ற அதிகாரியுடன் ஒப்பந்தம் செய்யும் நபர் பிரிவு 13, பிரிவு 14, பிரிவு 16 அல்லது பிரிவு 17 (இந்த விதியில் வழங்கப்பட்டுள்ளதைத் தவிர) அல்லது அத்தியாயம் IV (பிரிவு 27 தவிர) அல்லது பிரிவு 43 ஆகியவற்றால் வழங்கப்பட்ட எந்தவொரு விஷயத்தின் நோக்கங்களுக்காகவும் ஆக்கிரமிப்பாளராகக் கருதப்பட வேண்டும். பிரிவு 44 அல்லது பிரிவு 45, அத்தியாயம் VI, அத்தியாயம் VII, அத்தியாயம் VIII அல்லது அத்தியாயம் IX அல்லது பிரிவு 108, பிரிவு 109 அல்லது பிரிவு 110, தொடர்பாக.

(அ) அவரால் நேரடியாகவோ அல்லது ஏதேனும் ஏஜென்சி மூலமாகவோ அல்லது மூலமாகவோ பணியமர்த்தப்பட்ட தொழிலாளர்கள்; மற்றும்

(ஆ) அத்தகைய உரிமையாளர், முகவர், மாஸ்டர் அல்லது பிற அதிகாரி அல்லது நபர் மூலம் பழுதுபார்ப்பு அல்லது பராமரிப்புப் பணிகளை மேற்கொள்வதற்காக பயன்படுத்தப்படும் இயந்திரங்கள், ஆலை அல்லது வளாகம்.

தொழிற்சாலை என்றால் என்ன?

பிரிவு 2(m) இன் படி “தொழிற்சாலை” என்பது அதன் வளாகம் உட்பட எந்த வளாகத்தையும் குறிக்கிறது.

 • பத்து அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் வேலை செய்கிறார்கள், அல்லது முந்தைய பன்னிரண்டு மாதங்களில் ஏதேனும் ஒரு நாளில் வேலை செய்கிறார்கள், மற்றும் எந்தப் பகுதியில் உற்பத்தி செயல்முறை அதிகாரத்தின் உதவியுடன் மேற்கொள்ளப்படுகிறது, அல்லது சாதாரணமாக மேற்கொள்ளப்படுகிறது.
 • இருபது அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் வேலை செய்கிறார்கள், அல்லது முந்தைய பன்னிரெண்டு மாதங்களில் ஏதேனும் ஒரு நாளில் வேலை செய்கிறார்கள், மற்றும் எந்தப் பகுதியில் ஒரு உற்பத்தி செயல்முறை அதிகாரத்தின் உதவியின்றி மேற்கொள்ளப்படுகிறது, அல்லது சாதாரணமாக மேற்கொள்ளப்படுகிறது, – ஆனால் சுரங்கச் சட்டம், 1952 (XXXV இன் 1952) செயல்பாட்டிற்கு உட்பட்ட ஒரு சுரங்கம் அல்லது யூனியனின் ஆயுதப் படைகளுக்குச் சொந்தமான மொபைல் பிரிவு, ரயில்வே ஓடும் கொட்டகை அல்லது ஹோட்டல், உணவகம் அல்லது உணவு உண்ணும் இடம் ஆகியவற்றை உள்ளடக்கவில்லை;

விளக்கம் I: இந்த பிரிவின் நோக்கத்திற்காக தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கையை கணக்கிடுவதற்கு, ஒரு நாளில் வெவ்வேறு குழுக்கள் மற்றும் ரிலேகளில் உள்ள அனைத்து தொழிலாளர்களும் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளப்படுவார்கள்;

விளக்கம் II: இந்த உட்பிரிவின் நோக்கங்களுக்காக, ஒரு மின்னணு தரவு செயலாக்க அலகு அல்லது கணினி அலகு ஏதேனும் ஒரு வளாகத்திலோ அல்லது அதன் ஒரு பகுதியிலோ நிறுவப்பட்டிருப்பதால், உற்பத்தி செயல்முறை எதுவும் நடைபெறவில்லை என்றால், அதை தொழிற்சாலையாக மாற்ற முடியாது. அத்தகைய வளாகத்தில் அல்லது அதன் ஒரு பகுதியில் மேற்கொள்ளப்படுகிறது.

ஒரு தொழிலாளி யார்?

பிரிவு 2(l) இன் படி ”தொழிலாளர்” என்பது நேரடியாகவோ அல்லது எந்த ஏஜென்சி மூலமாகவோ (ஒப்பந்ததாரர் உட்பட) முதன்மை முதலாளிக்கு தெரியாமலோ அல்லது ஊதியத்திற்காகவோ அல்லது எந்த உற்பத்தி செயல்முறையிலோ அல்லது எந்த பகுதியை சுத்தம் செய்வதிலோ பணியமர்த்தப்பட்டவர் என்று பொருள். ஒரு உற்பத்தி செயல்முறைக்கு பயன்படுத்தப்படும் இயந்திரங்கள் அல்லது வளாகங்கள், அல்லது உற்பத்தி செயல்முறையுடன் தொடர்புடைய அல்லது தொடர்புடைய பிற வகையான வேலைகளில், அல்லது உற்பத்தி செயல்முறையின் பொருள், ஆனால் யூனியனின் ஆயுதப்படைகளின் எந்த உறுப்பினரையும் சேர்க்கவில்லை.

உற்பத்தி செயல்முறை என்றால் என்ன?

பிரிவு 2(k) இன் படி “உற்பத்தி செயல்முறை” என்பது எந்த ஒரு செயல்முறைக்கும்-

 • தயாரிப்பு, மாற்றுதல், பழுது பார்த்தல், அலங்காரம் செய்தல், முடித்தல், பேக்கிங் செய்தல், எண்ணெய் தடவுதல், கழுவுதல், சுத்தம் செய்தல், உடைத்தல், இடித்தல் அல்லது வேறுவிதமாக சிகிச்சை செய்தல் அல்லது எந்தவொரு பொருளையும் அதன் பயன்பாடு, விற்பனை, போக்குவரத்து, விநியோகம் அல்லது அகற்றல் ஆகியவற்றை நோக்கமாகக் கொண்டு ஏற்றுக்கொள்வது.
 • எண்ணெய், நீர், கழிவுநீர், அல்லது வேறு எந்தப் பொருளையும் பம்ப் செய்தல்.
 • சக்தியை உருவாக்குதல், மாற்றுதல் அல்லது கடத்துதல்.
 • அச்சிடும் வகைகளை உருவாக்குதல், லெட்டர் பிரஸ் மூலம் அச்சிடுதல், லித்தோகிராபி, போட்டோகிராவ் அல்லது பிற ஒத்த செயல்முறை அல்லது புத்தகத்தை பிணைத்தல்.
 • கப்பல்கள் அல்லது கப்பல்களைக் கட்டுதல், புனரமைத்தல், பழுது பார்த்தல், மறுசீரமைப்பு செய்தல், முடித்தல் அல்லது உடைத்தல்.
 • குளிர்சாதனக் கிடங்கில் எந்தப் பொருளையும் பாதுகாத்தல் அல்லது சேமித்தல்.

அபாயகரமான செயல்முறை என்றால் என்ன?

பிரிவு 2(cb) இன் படி “அபாயகரமான செயல்முறை” என்பது ‘முதல் அட்டவணையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள தொழில் தொடர்பான எந்தவொரு செயல்முறை அல்லது செயல்பாடும் ஆகும், இதில் சிறப்பு கவனம் எடுக்கப்படாவிட்டால், அதில் பயன்படுத்தப்படும் மூலப்பொருட்கள் அல்லது இடைநிலை அல்லது முடிக்கப்பட்ட தயாரிப்புகள், துணை தயாரிப்புகள், கழிவுகள் அல்லது அதன் கழிவுகள்.

 • அதில் ஈடுபடும் அல்லது அதனுடன் தொடர்புடைய நபர்களின் உடல் நலத்திற்கு பொருள் பாதிப்பை ஏற்படுத்துதல் அல்லது
 • பொதுச் சுற்றுச்சூழலை மாசுபடுத்துதல்: – மாநில அரசு அதிகாரப்பூர்வ அரசிதழில் அறிவிப்பதன் மூலம், முதல் அட்டவணையைத் திருத்தலாம். மேற்கூறிய அட்டவணையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள எந்தவொரு தொழிற்துறையின் கூட்டல், புறக்கணிப்பு அல்லது மாறுபாட்டின் மூலம்;

ஆக்கிரமிப்பாளரின் கடமைகள்:

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 இன் பின்வரும் பிரிவுகளில் ஆக்கிரமிப்பாளரின் கடமைகள் தெளிவாகக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன:

ஆக்கிரமிப்பாளரின் அறிவிப்பு (பிரிவு 7)

சாதாரணமாக நூற்றி எண்பதுக்கும் குறைவான உற்பத்திச் செயல்பாட்டில் ஈடுபடும் தொழிற்சாலைக்கு முன்பாக, முதன்முறையாக சட்டத்தின் வரம்பிற்குள் வரும் அனைத்து நிறுவனங்களுக்கும் ஆக்கிரமிப்பாளர் எழுத்துப்பூர்வ அறிவிப்பை தலைமை ஆய்வாளருக்கு அனுப்ப வேண்டும். புதிய மேலாளர் நியமிக்கப்படும் போதெல்லாம், வருடத்தின் வேலை நாட்கள் மீண்டும் வேலை செய்யத் தொடங்கும். எந்தவொரு நபரும் ஒரு தொழிற்சாலையின் மேலாளராக நியமிக்கப்படாத அல்லது நியமிக்கப்பட்ட நபர் தொழிற்சாலையை நிர்வகிக்காத எந்தவொரு காலகட்டத்திலும், எந்தவொரு நபரும் மேலாளராகச் செயல்படுவதைக் கண்டறிந்தால், அல்லது அத்தகைய நபர் கண்டுபிடிக்கப்படாவிட்டால், ஆக்கிரமிப்பாளர் தானே கருதப்படுவார். இந்த சட்டத்தின் நோக்கங்களுக்காக தொழிற்சாலையின் மேலாளராக இருப்பார்.

ஆக்கிரமிப்பாளரின் பொதுவான கடமைகள் (பிரிவு 7A)

 • தொழிற்சாலையில் பணிபுரியும் போது அனைத்து தொழிலாளர்களின் ஆரோக்கியம், பாதுகாப்பு மற்றும் நலனை உறுதிப்படுத்துதல்.
 • தொழிலாளர்களின் ஆரோக்கியத்திற்கு ஆபத்து இல்லாத பாதுகாப்பான மற்றும் தொழிற்சாலையில் வேலை செய்யும் ஆலை மற்றும் அமைப்புகளை வழங்குதல் மற்றும் பராமரித்தல்.
 • பொருட்கள் மற்றும் பொருட்களின் பயன்பாடு, கையாளுதல், சேமிப்பு மற்றும் போக்குவரத்து தொடர்பாக பாதுகாப்பு மற்றும் ஆரோக்கியத்திற்கு ஆபத்து இல்லாததை உறுதி செய்வதற்கான ஏற்பாடுகளை தொழிற்சாலையில் வழங்குதல்
 • பணியில் உள்ள அனைத்து தொழிலாளர்களின் ஆரோக்கியம் மற்றும் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்குத் தேவையான தகவல், அறிவுறுத்தல், பயிற்சி மற்றும் மேற்பார்வை ஆகியவற்றை வழங்குதல்.
 • தொழிற்சாலையில் பணிபுரியும் அனைத்து இடங்களையும் பாதுகாப்பான மற்றும் ஆரோக்கியத்திற்கு ஆபத்து இல்லாத நிலையில் பராமரித்தல் மற்றும் பாதுகாப்பான மற்றும் ஆபத்துகள் இல்லாத இடங்களுக்கு அணுகல் மற்றும் வெளியேறுவதற்கான வழிகளை வழங்குதல் மற்றும் பராமரித்தல்.
 • தொழிலாளர்களுக்கு பாதுகாப்பான, ஆரோக்கியத்திற்கு ஆபத்து இல்லாத மற்றும் போதுமான வசதிகள் மற்றும் வேலையில் அவர்களின் நலனுக்கான ஏற்பாடுகள் போன்ற வேலைச் சூழலை தொழிற்சாலையில் வழங்குவது, பராமரிப்பது அல்லது கண்காணிப்பது.
 • பணியில் இருக்கும் தொழிலாளர்களின் உடல்நலம் மற்றும் பாதுகாப்பு மற்றும் அந்த கொள்கையை செயல்படுத்த நடைமுறையில் உள்ள அமைப்பு மற்றும் ஏற்பாடுகள் தொடர்பாக அவரது பொதுக் கொள்கையின் எழுத்துப்பூர்வ அறிக்கையை தயார் செய்தல்.

பாதுகாப்பு அதிகாரிகள் நியமனம். (பிரிவு 40-பி)

 • ஒரு தொழிற்சாலையில் ஒரு பாதுகாப்பு அதிகாரியை நியமிப்பது ஆக்கிரமிப்பாளரின் கடமை: –
 • ஆயிரம் அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் சாதாரணமாக வேலை செய்கிறார்கள்.
 • மாநில அரசாங்கத்தின் கருத்துப்படி, எந்த உற்பத்தி செயல்முறை அல்லது செயல்பாடு மேற்கொள்ளப்படுகிறது, எந்த செயல்முறை அல்லது செயல்பாட்டில் பணிபுரியும் நபர்களுக்கு உடல் காயம், விஷம் அல்லது நோய் அல்லது உடல்நலத்திற்கு வேறு ஏதேனும் ஆபத்து ஏற்படும் தொழிற்சாலை, அதிகாரப்பூர்வ அரசிதழில் அறிவிப்பின் மூலம் மாநில அரசாங்கத்தால் தேவைப்பட்டால்.

ஆக்கிரமிப்பாளரால் கட்டாயமாக தகவலை வெளிப்படுத்துதல். (பிரிவு 41-பி)

 • அபாயகரமான செயல்முறையை உள்ளடக்கிய ஒவ்வொரு தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளரும் தலைமை ஆய்வாளர் மற்றும் உள்ளூர் அதிகாரிக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்ட முறையில் வெளிப்படுத்த வேண்டும்.
 • ஆக்கிரமிப்பாளர், அபாயகரமான செயல்முறையை உள்ளடக்கிய தொழிற்சாலையை பதிவு செய்யும் போது, ​​அதில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்களின் உடல்நலம் மற்றும் பாதுகாப்பு தொடர்பான விரிவான கொள்கையை வகுத்து, அத்தகைய கொள்கையை தலைமை ஆய்வாளர் மற்றும் உள்ளூர் அதிகாரிகளுக்கு தெரிவிக்க வேண்டும்.
 • ஒவ்வொரு ஆக்கிரமிப்பாளரும், தலைமை ஆய்வாளரின் ஒப்புதலுடன், தனது தொழிற்சாலைக்கான ஆன்-சைட் அவசரத் திட்டம் மற்றும் விரிவான பேரிடர் கட்டுப்பாட்டு நடவடிக்கைகளை வரைந்து, அதில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்களுக்கும், தொழிற்சாலைக்கு அருகில் வசிக்கும் பொதுமக்களுக்கும் தெரியப்படுத்த வேண்டும். விபத்து ஏற்படும் போது எடுக்க வேண்டிய பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகள்.
 • அபாயகரமான செயல்முறையை உள்ளடக்கிய தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர், தலைமை ஆய்வாளரின் முந்தைய ஒப்புதலுடன், தொழிற்சாலை வளாகத்திற்குள் அபாயகரமான பொருட்களைக் கையாளுதல், பயன்பாடு, போக்குவரத்து மற்றும் சேமிப்பு மற்றும் தொழிற்சாலை வளாகத்திற்கு வெளியே அத்தகைய பொருட்களை அகற்றுவதற்கான நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்வார். மற்றும் அருகில் வசிக்கும் தொழிலாளர்கள் மற்றும் பொதுமக்கள் மத்தியில் பரிந்துரைக்கப்பட்ட முறையில் அவற்றை விளம்பரப்படுத்தவும்.

அபாயகரமான செயல்முறை தொடர்பாக ஆக்கிரமிப்பாளரின் குறிப்பிட்ட பொறுப்பு. (பிரிவு 41-சி)

எந்தவொரு அபாயகரமான செயல்முறையையும் உள்ளடக்கிய தொழிற்சாலையின் ஒவ்வொரு ஆக்கிரமிப்பாளரும்:-

 • தொழிற்சாலையில் உள்ள தொழிலாளர்களின் துல்லியமான மற்றும் புதுப்பித்த சுகாதார பதிவுகள் அல்லது மருத்துவப் பதிவுகள்
 • அபாயகரமான பொருட்களை கையாள்வதில் தகுதியும் அனுபவமும் உள்ள நபர்களை நியமிக்கவும்
 • ஒவ்வொரு தொழிலாளிக்கும் மருத்துவ பரிசோதனை செய்ய வேண்டும்.

பாதுகாப்பு நிர்வாகத்தில் தொழிலாளியின் பங்கேற்பு. (பிரிவு 41-ஜி)

 • ஆக்கிரமிப்பாளர், அபாயகரமான செயல்முறை நடைபெறும் ஒவ்வொரு தொழிற்சாலையிலும், அல்லது அபாயகரமான பொருட்கள் பயன்படுத்தப்படும் அல்லது கையாளப்படும்போது, ​​தொழிலாளர்களுக்கும் நிர்வாகத்திற்கும் இடையே ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவதற்கு சம எண்ணிக்கையிலான தொழிலாளர்கள் மற்றும் நிர்வாகத்தின் பிரதிநிதிகளைக் கொண்ட பாதுகாப்புக் குழுவை அமைக்க வேண்டும்.
 • பணியில் சரியான பாதுகாப்பு மற்றும் ஆரோக்கியத்தைப் பேணுதல் மற்றும் அதற்காக எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கைகளை அவ்வப்போது மதிப்பாய்வு செய்தல்.

உடனடி ஆபத்துகள் குறித்து எச்சரிக்கப்படும் தொழிலாளர்களின் உரிமை. (பிரிவு 41-H)

 • அத்தகைய ஆக்கிரமிப்பாளர், முகவர், மேலாளர் அல்லது தொழிற்சாலை அல்லது செயல்முறைக்கு பொறுப்பான நபர், அத்தகைய உடனடி ஆபத்து இருப்பதைப் பற்றி திருப்தி அடைந்தால், உடனடி தீர்வு நடவடிக்கை எடுப்பது மற்றும் எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கையின் அறிக்கையை அருகிலுள்ளவர்களுக்கு அனுப்புவது கடமையாகும். இன்ஸ்பெக்டர்.

உட்காருவதற்கான வசதிகள் மற்றும் கேன்டீன்கள். (பிரிவு 42 முதல் 49 வரை)

 • அனைத்து தொழிலாளர்களுக்கும் மதிய உணவு அறைகள், கேன்டீன், குழந்தைகள் காப்பகம், சலவை வசதிகள், முதலுதவி உபகரணங்கள் போன்ற நலன்புரி வசதிகளை வழங்குவதும், நல அலுவலர் ஒருவரை நியமிப்பதும் குடியிருப்பாளரின் கடமையாகும்.

ஊதியத்துடன் கூடிய வருடாந்திர விடுப்பு. (பிரிவு 79)

 • வேலையின் தொடர்ச்சியை உறுதி செய்வதற்காக, தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர், தொழில் தகராறுகள் சட்டம், 1947 (14 இன் 14, 1947) இன் பிரிவு 3 இன் கீழ் நிறுவப்பட்ட தொழிற்சாலையின் பணிக்குழுவுடன் ஒப்பந்தம் செய்து அல்லது அதன் கீழ் அமைக்கப்பட்ட இதேபோன்ற குழு வேறு ஏதேனும் சட்டம் அல்லது தொழிற்சாலையில் அத்தகைய பணிக்குழு அல்லது ஒத்த குழு இல்லை என்றால், அதில் பரிந்துரைக்கப்பட்ட முறையில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட தொழிலாளர்களின் பிரதிநிதிகளுடன் ஒப்பந்தம் செய்து, தலைமை ஆய்வாளரிடம் எழுத்துப்பூர்வமாக விடுப்பு வழங்க அனுமதிக்கும் திட்டத்தை தாக்கல் செய்யலாம். இந்த பிரிவின் கீழ் ஒழுங்குபடுத்தப்படலாம்.

பாதுகாப்பு மற்றும் தொழில்சார் சுகாதார ஆய்வு. (பிரிவு 91-A)

 • தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர் அல்லது தற்போதைக்கு தொழிற்சாலையின் பொறுப்பாளராக இருப்பதாகக் கருதும் பிற நபர், பாதுகாப்பு மற்றும் தொழில்சார் சுகாதார ஆய்வுகளை மேற்கொள்வார்.
 • மேலும் அத்தகைய ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர் அல்லது பிற நபர் வசதிகள் உட்பட அனைத்து வசதிகளையும் வழங்க வேண்டும்.
 • ஆலை மற்றும் இயந்திரங்களின் ஆய்வு மற்றும் சோதனை மற்றும் ஆய்வுக்கு தொடர்புடைய மாதிரிகள் மற்றும் பிற தரவுகளை சேகரிப்பதற்காக.

Read also: The most important laws that revolutionized India 

Sudhartech

தொழிற்சாலை மேலாளரின் கடமைகள்

தொழிற்சாலை மேலாளரின் கடமைகள், தொழிற்சாலைச் சட்டம், 1948 இன் பின்வரும் பிரிவுகளில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன: –

உடனடி ஆபத்து குறித்து எச்சரிக்கப்படும் தொழிலாளர்களின் உரிமை. (பிரிவு 41-H)

 • தொழிலாளி ஏதேனும் அபாயகரமான செயல்பாட்டில் ஈடுபட்டுள்ள தொழிற்சாலையில் அத்தகைய உடனடி ஆபத்து இருப்பதைப் பற்றி அவர் திருப்தி அடைந்தால், அத்தகைய ஆக்கிரமிப்பாளர், முகவர், மேலாளர் அல்லது தொழிற்சாலை அல்லது செயல்முறைக்கு பொறுப்பான நபரின் கடமையாக இருக்கும்.
 • மற்றும் எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கையின் அறிக்கையை உடனடியாக அருகிலுள்ள இன்ஸ்பெக்டருக்கு அனுப்பவும்.

பெரியவர்களுக்கான வேலை காலங்கள் பற்றிய அறிவிப்பு. (பிரிவு 61)

 • தொழிற்சாலையின் மேலாளர், பிரிவு 108 இன் துணைப்பிரிவு (2) இன் விதிகளின்படி, வயது வந்தோருக்கான வேலைக் காலங்கள் குறித்த அறிவிப்பின்படி, ஒவ்வொரு தொழிற்சாலையிலும் சரியாகவும் பராமரிக்கப்படுவதையும் காட்சிப்படுத்த வேண்டும்.
 • வேலை செய்ய வேண்டும், குழுவின் ஒவ்வொரு ரிலேயும் வேலை செய்ய வேண்டிய காலங்களை நிர்ணயித்தல், ஒவ்வொரு குழுவிலும் உள்ள தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கையைக் குறிக்கும் பணியின் தன்மைக்கு ஏற்ப அவர்களை குழுக்களாக வகைப்படுத்துதல் குழுவின் எந்த ரிலேயும் வேலை செய்ய வேண்டிய காலகட்டங்கள்.

வயதுவந்த தொழிலாளர்களின் பதிவு. (பிரிவு 62)

 • ஒவ்வொரு தொழிற்சாலையின் மேலாளரும் வயது வந்த தொழிலாளர்களின் பதிவேட்டைப் பராமரிக்க வேண்டும், வேலை நேரத்தின் போது அல்லது தொழிற்சாலையில் ஏதேனும் வேலைகள் நடைபெறும் போது இன்ஸ்பெக்டருக்கு எல்லா நேரங்களிலும் கிடைக்கும்.
 • மகாராஷ்டிரா மாநிலத்திற்கு எதிராக. சம்பத் லால் மென்சுக் போத்ரா (1992), பதிவேடுகளைப் பராமரிக்க வேண்டிய பொறுப்பு மேலாளர்.

ஊதியத்துடன் வருடாந்திர விடுப்பு. (பிரிவு 79)

 • வேலையின் தொடர்ச்சியை உறுதி செய்வதற்காக, தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர், தொழில் தகராறுகள் சட்டம், 1947 (14 இன் 14, 1947) இன் பிரிவு 3 இன் கீழ் நிறுவப்பட்ட தொழிற்சாலையின் பணிக்குழுவுடன் ஒப்பந்தம் செய்து அல்லது அதன் கீழ் அமைக்கப்பட்ட இதேபோன்ற குழு வேறு ஏதேனும் சட்டம் அல்லது தொழிற்சாலையில் அத்தகைய பணிக்குழு அல்லது ஒத்த குழு இல்லை என்றால், அதில் பரிந்துரைக்கப்பட்ட முறையில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட தொழிலாளர்களின் பிரதிநிதிகளுடன் ஒப்பந்தம் செய்து, தலைமை ஆய்வாளரிடம் எழுத்துப்பூர்வமாக விடுப்பு வழங்க அனுமதிக்கும் திட்டத்தை தாக்கல் செய்யலாம். இந்த பிரிவின் கீழ் ஒழுங்குபடுத்தப்படலாம்.

சில ஆபத்தான நிகழ்வுகள் பற்றிய அறிவிப்பு. (பிரிவு 88A)

 • சில ஆபத்தான நிகழ்வுகளின் அறிவிப்பு. – ஒரு தொழிற்சாலையில், பரிந்துரைக்கப்படும் இயற்கையில் ஏதேனும் ஆபத்தான நிகழ்வுகள் நடந்தால், அது உடலில் காயம் அல்லது ஊனத்தை ஏற்படுத்தினாலும் இல்லாவிட்டாலும், தொழிற்சாலையின் மேலாளர், அத்தகைய அதிகாரிகளுக்கு, அத்தகைய வடிவத்தில் மற்றும் அத்தகைய காலத்திற்குள், அதுகுறித்து அறிவிப்பை அனுப்ப வேண்டும். பரிந்துரைக்கப்படலாம்.

சில நோய்களின் அறிவிப்பு. (பிரிவு 89)

 • ஒரு தொழிற்சாலையில் பணிபுரியும் தொழிலாளிக்கு ஏதேனும் நோய் ஏற்பட்டால், தொழிற்சாலையின் மேலாளர் அதன் அறிவிப்பை அத்தகைய அதிகாரிகளுக்கு, மற்றும் அத்தகைய வடிவத்தில் மற்றும் பரிந்துரைக்கப்பட்ட காலத்திற்குள் அனுப்புவார்.

பாதுகாப்பு மற்றும் தொழில்சார் சுகாதார ஆய்வு. (பிரிவு 91-A)

 • தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர் அல்லது தற்போதைக்கு தொழிற்சாலையின் பொறுப்பாளராக இருப்பதாகக் கருதும் பிற நபர், பாதுகாப்பு மற்றும் தொழில்சார் சுகாதார ஆய்வுகளை மேற்கொள்வார், மேலும் அத்தகைய ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர் அல்லது பிற நபர் வசதிகள் உட்பட அனைத்து வசதிகளையும் வழங்க வேண்டும்.
 • ஆலை மற்றும் இயந்திரங்களின் ஆய்வு மற்றும் சோதனை மற்றும் ஆய்வுக்கு தொடர்புடைய மாதிரிகள் மற்றும் பிற தரவுகளை சேகரிப்பதற்காக.

சில விபத்துகள் பற்றிய அறிவிப்பு. (பிரிவு 88)

 • எந்தவொரு தொழிற்சாலையிலும் விபத்து ஏற்பட்டால், அது மரணத்தை உண்டாக்கும், அல்லது உடலில் காயம் ஏற்படுவதால், விபத்து நடந்த உடனேயே, நாற்பத்தெட்டு மணிநேரம் அல்லது அதற்கு மேல் வேலை செய்ய முடியாத காரணத்தால், அல்லது அது போன்ற இயல்புடையவர் இதற்காக பரிந்துரைக்கப்படலாம், தொழிற்சாலையின் மேலாளர் அதன் அறிவிப்பை அத்தகைய அதிகாரிகளுக்கு அனுப்ப வேண்டும், மேலும் தலைமை ஆய்வாளருக்கு படிவத்தில் அத்தகைய நேரத்திற்குள் பரிந்துரைக்கப்படும்.

தொழிற்சாலை விபத்துக்களில் வழக்குகள் பதிவு செய்வதற்கான பொதுவான நடைமுறை:

 • ஒரு தொழிற்சாலையில் விபத்து நடந்தால், ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது தொழிற்சாலை மேலாளர், தலைமை ஆய்வாளருக்கு நாற்பத்தெட்டு மணி நேரத்திற்குள் (பிரிவு 88) தெரிவிக்க வேண்டும்.
 • மேலும் அந்த விபத்து தொடர்பான அனைத்துத் தகவல்களையும் கொண்ட படிவம் எண். 22ஐ தொழிலாளர் துறைக்கு அனுப்ப வேண்டும்.
 • தொழிற்சாலை சுகாதாரம் மற்றும் பாதுகாப்பு, விபத்து நடந்த இடத்தை ஆய்வு செய்து, பாதிக்கப்பட்டவர்களின் சாட்சியை எடுத்துக் கொள்ளும் தொழிற்சாலை ஆய்வாளரால் இந்த விஷயத்தை விசாரிக்கும்.
 • பின்னர் அவர் தவறுக்கான காரணங்களை நியாயப்படுத்த ஆக்கிரமிப்பாளர் மற்றும் தொழிற்சாலை மேலாளருக்கு ஒரு காரணம் நோட்டீஸ் அனுப்புவார். 
 • தொழிற்சாலை நிர்வாகம் அளித்த பதிலில் தொழிற்சாலை ஆய்வாளர் திருப்தி அடையவில்லை என்றால், அவர் ஆக்கிரமிப்பாளர் மற்றும் தொழிற்சாலை மேலாளர் மீது ஜூடிசியல் மாஜிஸ்திரேட் முதல் வகுப்பு, தொழிலாளர் நீதிமன்றம் (பிரிவு 105) முன் வழக்குப் பதிவு செய்வார்.
 • தீர்ப்பில் திருப்தி அடைந்த அவர்கள் வழக்கை முறையே உயர் நீதிமன்றம் அல்லது உச்ச நீதிமன்றத்திற்கு அனுப்புவார்கள்.

தொழிற்சாலை சட்டம், 1948ன்(Factories act) கீழ் அபராதங்கள்

பிரிவு 92.குற்றங்களுக்கு பொதுவான தண்டனை

 • இந்தச் சட்டத்தில் வெளிப்படையாக வழங்கப்பட்டுள்ளபடி சேமித்து, பிரிவு 93 இன் விதிகளுக்கு உட்பட்டு, ஏதேனும் ஒரு தொழிற்சாலையில், அல்லது அதைப் பொறுத்த வரையில், இந்தச் சட்டத்தின் விதிகள் அல்லது விதிகளின் கீழ் அல்லது எந்த உத்தரவின்படியும் ஏதேனும் மீறல்கள் இருந்தால் கீழே கொடுக்கப்பட்டுள்ள எழுத்துப்படி, தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர் ஒவ்வொருவரும் ஒரு குற்றத்தில் குற்றவாளி மற்றும் இரண்டு ஆண்டுகள் வரை நீட்டிக்கக்கூடிய சிறைத்தண்டனை அல்லது ஒரு லட்சம் ரூபாய் வரை நீட்டிக்கக்கூடிய அபராதம் அல்லது இரண்டும் மற்றும் மீறினால் தண்டிக்கப்படுவார்கள்.
 • குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்ட பின்னரும் தொடரப்படும், மேலும் அபராதமாக, மீறல் தொடர்ந்து நடைபெறும் ஒவ்வொரு நாளுக்கும் ஆயிரம் ரூபாய் வரை நீட்டிக்கப்படலாம்.
 • அத்தியாயம் IV இன் விதிகள் அல்லது பிரிவு 87 இன் கீழ் அல்லது அதன் கீழ் உருவாக்கப்பட்ட ஏதேனும் விதிகளை மீறுவது விபத்து மரணம் அல்லது கடுமையான உடல் காயத்தை ஏற்படுத்தினால், அபராதம் இருபத்தைந்தாயிரம் ரூபாய்க்கு குறைவாக இருக்கக்கூடாது.
 • ஒரு விபத்து மரணத்தை ஏற்படுத்துகிறது, மேலும் விபத்தில் பலத்த காயம் ஏற்பட்டால் ஐந்தாயிரம் ரூபாய்.

விளக்கம்:  இந்த பிரிவில் மற்றும் பிரிவு 94 இல் “கடுமையான உடல் காயம்” என்பது ஒரு காயத்தை உள்ளடக்கியது, அல்லது அனைத்து நிகழ்தகவுகளிலும், எந்த ஒரு மூட்டு அல்லது நிரந்தர இழப்பு அல்லது காயத்தின் நிரந்தர இழப்பு அல்லது நிரந்தர காயம் பார்வை அல்லது செவிப்புலன், அல்லது எலும்பின் முறிவு, ஆனால் எலும்பு அல்லது மூட்டு முறிவு (ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட எலும்புகள் அல்லது மூட்டுகளின் முறிவு இல்லாதது) மற்றும் கை அல்லது காலின் ஃபாலாங்க்ஸ் ஆகியவை அடங்கும்.

பொது மேலாளர், வீல் & ஏ.பி, பெங்களூர் எதிராக கர்நாடகா மாநிலம் (1996) .இந்த வழக்கில், வழக்குத் தொடர அனுமதி பெறுவது கட்டாயமானது என்றும், அனுமதி இல்லாத பட்சத்தில் ஒரு குற்றத்தை ஏற்றுக்கொள்வதை அனுமதிக்க முடியாது என்றும் கூறப்பட்டது. நிற்க மற்றும் ரத்து செய்யப்பட வேண்டும்.

மாகாண அரசு எதிராக. கண்பத், ஏஐஆர் 1943 நாக் 243. இந்த வழக்கில், தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர் சட்டத்தின் பிரிவு 92 இன் கீழ் குற்றத்தை ஒப்புக்கொள்கிறார், ஆனால் தொழிற்சாலையின் எழுத்தர்தான் உண்மையான குற்றவாளி என்று குற்றம் சாட்டினார். குற்றமற்றவர் என்பதை நிறுவும் பொறுப்பு அத்தகைய ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர் மீது இருக்கலாம்.

பிரிவு 94. முந்தைய தண்டனைக்குப் பிறகு அதிகரிக்கப்பட்ட தண்டனை

(1) பிரிவு 92-ன் கீழ் தண்டனைக்குரிய எந்தக் குற்றத்திற்காகவும் தண்டனை பெற்ற எவரேனும், அதே விதியை மீறிய குற்றத்தில் மீண்டும் குற்றவாளியாகக் கண்டறியப்பட்டால், அவர் மூன்று வரை நீட்டிக்கக்கூடிய ஒரு காலச் சிறைத்தண்டனையுடன் அடுத்தடுத்த குற்றச்சாட்டின் பேரில் தண்டிக்கப்படுவார். ஆண்டுகள் அல்லது அபராதத்துடன், இது பத்தாயிரம் ரூபாய்க்குக் குறையாது ஆனால் இரண்டு லட்சம் ரூபாய் வரை அல்லது இரண்டும் சேர்த்து நீட்டிக்கப்படலாம்.

ஆனால், தீர்ப்பில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள ஏதேனும் போதுமான மற்றும் சிறப்புக் காரணங்களுக்காக நீதிமன்றம், பத்தாயிரம் ரூபாய்க்கும் குறைவான அபராதம் விதிக்கலாம்:

மேலும், அத்தியாயம் IV இன் விதிகள் அல்லது பிரிவு 87 இன் கீழ் அல்லது அதன் கீழ் உருவாக்கப்பட்ட ஏதேனும் விதிகளை மீறுவது விபத்து மரணம் அல்லது கடுமையான உடல் காயத்தை ஏற்படுத்தினால், அபராதம் முப்பத்தைந்தாயிரம் ரூபாய்க்கு குறைவாக இருக்கக்கூடாது. விபத்தில் உயிரிழப்பை ஏற்படுத்தியதற்கும், விபத்தில் பலத்த காயம் ஏற்பட்டால் பத்தாயிரம் ரூபாய்.

(2) துணைப்பிரிவு (1)ன் நோக்கத்திற்காக, அந்த நபர் பின்னர் குற்றவாளி எனத் தீர்ப்பளிக்கப்படும் குற்றச் செயலுக்கு இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் செய்யப்பட்ட எந்தத் தண்டனையும் குறித்து எந்த விசாரணையும் எடுக்கப்படாது.

பிரிவு 95. இன்ஸ்பெக்டரை தடுத்தால் அபராதம்:

ஒரு ஆய்வாளருக்கு இந்தச் சட்டம் அல்லது அதன் கீழ் வழங்கப்பட்டுள்ள அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்துவதில் வேண்டுமென்றே இடையூறு விளைவிப்பவர் அல்லது இந்தச் சட்டம் அல்லது விதிகளின்படி அவர் காவலில் வைக்கப்பட்டுள்ள எந்தப் பதிவேடு அல்லது பிற ஆவணங்களையும் ஒரு ஆய்வாளரின் கோரிக்கையின் பேரில் சமர்ப்பிக்கத் தவறினால் , அல்லது ஒரு தொழிற்சாலையில் பணிபுரியும் தொழிலாளர்களை ஒரு ஆய்வாளரின் முன் ஆஜராகவிடாமல் அல்லது மறைத்தால் அல்லது தடுத்தால், ஆறு மாதங்கள் வரை நீட்டிக்கக்கூடிய சிறைத் தண்டனை அல்லது பத்தாயிரம் ரூபாய் வரை அபராதம் அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படும்.

பிரிவு 96A. பிரிவுகள் 41B, 41C மற்றும் 41H விதிகளை மீறியதற்காக அபராதம்:

(1) பிரிவுகள் 41B, 41C அல்லது 41H அல்லது அதன் கீழ் உருவாக்கப்பட்ட விதிகளின் ஏதேனும் விதிகளுக்கு இணங்கத் தவறினால் அல்லது மீறினால், அத்தகைய தோல்வி அல்லது மீறல் தொடர்பாக, ஏழு வரை நீட்டிக்கப்படக்கூடிய ஒரு கால சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படும். வருடங்கள் மற்றும் இரண்டு லட்சம் ரூபாய் வரை நீட்டிக்கக்கூடிய அபராதம், மற்றும் தவறினால் அல்லது மீறல் தொடர்ந்தால், முதல் தோல்விக்கான தண்டனைக்குப் பிறகு, அத்தகைய தோல்வி அல்லது மீறல் தொடரும் ஒவ்வொரு நாளுக்கும் ஐந்தாயிரம் ரூபாய் வரை கூடுதல் அபராதம்.

(2) துணைப்பிரிவு (1) இல் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள தோல்வி அல்லது மீறல் குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்ட நாளிலிருந்து ஒரு வருட காலத்திற்கு அப்பால் தொடர்ந்தால், குற்றவாளி பத்து ஆண்டுகள் வரை நீட்டிக்கக்கூடிய சிறைத்தண்டனையுடன் தண்டிக்கப்படுவார்.

பிரிவு 97. தொழிலாளர்கள் செய்யும் குற்றங்கள்:

(1) பிரிவு 111 இன் விதிகளுக்கு உட்பட்டு, ஒரு தொழிற்சாலையில் பணியமர்த்தப்பட்ட எந்தவொரு தொழிலாளியும் இந்தச் சட்டம் அல்லது அதன் கீழ் செய்யப்பட்ட ஏதேனும் விதிகள் அல்லது உத்தரவுகளை மீறினால், தொழிலாளர்கள் மீது ஏதேனும் கடமை அல்லது பொறுப்புகளைச் சுமத்தினால், அவர் ஐநூறு ரூபாய் அபராதத்துடன் தண்டிக்கப்படுவார்.

(2) துணைப்பிரிவு (1) இன் கீழ் தண்டனைக்குரிய ஒரு குற்றத்திற்காக ஒரு தொழிலாளி தண்டிக்கப்படும் பட்சத்தில், தொழிற்சாலையின் ஆக்கிரமிப்பாளர் அல்லது மேலாளர், அவர் தவறிவிட்டார் என்று நிரூபிக்கப்பட்டாலன்றி, அந்த விதிமீறல் தொடர்பான குற்றத்தில் குற்றவாளியாகக் கருதப்படமாட்டார். அதன் தடுப்புக்கான அனைத்து நியாயமான நடவடிக்கைகளையும் எடுக்கவும்.

தொழிற்சாலை சட்டம், 1948(Factories act, 1948) மூலம் கொண்டு வரப்பட்ட மாற்றங்கள்

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948 மூலம் பின்வரும் மாற்றங்கள் செய்யப்பட்டன: –

 • “தொழிற்சாலை” என்ற வார்த்தையின் வரையறையானது, மின்சாரம் பயன்படுத்தப்பட்ட பத்து அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தொழிலாளர்களையும் மற்ற எல்லா நிகழ்வுகளிலும் 20 அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட தொழிலாளர்களையும் பணிபுரியும் அனைத்து தொழில் நிறுவனங்களையும் உள்ளடக்கும் வகையில் விரிவுபடுத்தப்பட்டது.
 • பருவகால மற்றும் பருவமற்ற தொழிற்சாலைகளுக்கு இடையிலான வேறுபாடு நீக்கப்பட்டது.
 • 1934 ஆம் ஆண்டின் சட்டத்தின் கீழ், 10 க்கும் மேற்பட்ட தொழிலாளர்கள் பணிபுரியும் நிறுவனங்களுக்கு சட்டத்தின் பயன்பாட்டை நீட்டிக்க மாநில அரசுகளுக்கு அதிகாரம் இருந்தது. 1948 ஆம் ஆண்டின் சட்டத்தின் கீழ், மாநில அரசு இந்தச் சட்டத்தின் விதிகளை எந்த நிறுவனத்திற்கும் விரிவுபடுத்தலாம். சக்தி அல்லது வேறு. ஒரு குடும்பத்தின் உறுப்பினர்களால் மட்டுமே வேலை செய்யப்படும் ஒரு ஸ்தாபனம் மட்டுமே விதிவிலக்கு.
 • 1934 ஆம் ஆண்டின் சட்டத்தின் மூன்றாம் அத்தியாயம், சுகாதாரம், பாதுகாப்பு மற்றும் தொழிலாளர் நலன் ஆகியவற்றைக் கையாளும் மூன்று பகுதிகளாகப் பிரிக்கப்பட்டது. மேலே கூறப்பட்ட மூன்று தலைப்புகளின் கீழ் குறைந்தபட்ச தேவைகளை சட்டம் மிகத் தெளிவாகக் குறிப்பிடுகிறது.
 • உடல்நலம் தொடர்பான பழைய சட்டத்தின் அடிப்படை விதிகள்,
 • பாதுகாப்பு, மற்றும் நலன்புரி ஆகியவை அனைத்து பணியிடங்களுக்கும் பணிபுரியும் தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கையைப் பொருட்படுத்தாமல் விரிவுபடுத்தப்படுகின்றன, வளாகத்தைத் தவிர, ஆக்கிரமிப்பாளரால் அவரது குடும்பத்தின் உதவியுடன் மட்டுமே செயல்முறைகள் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன.
 • குழந்தைகளை வேலையில் சேர்ப்பதற்கான குறைந்தபட்ச வயது 12 லிருந்து 14 ஆக உயர்த்தப்பட்டுள்ளது மற்றும் குழந்தைகளின் குறைந்தபட்ச அனுமதிக்கப்பட்ட தினசரி வேலை நேரம் ஐந்தில் இருந்து நான்கரை மணிநேரமாக குறைக்கப்பட்டது.
 • தொழிற்சாலைகளுக்கு உரிமம் வழங்குதல் மற்றும் பதிவு செய்தல் மற்றும் தொழிற்சாலை கட்டிடங்களின் திட்டங்கள் மற்றும் விவரக்குறிப்புகளை தொழிற்சாலை ஆய்வாளரால் முன்கூட்டியே ஆய்வு செய்ய ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டுள்ளன.
 • இரவு 7 மணிக்குள் குழந்தைகள் மற்றும் பெண்களை வேலைக்கு அமர்த்துதல். மற்றும் காலை 6 மணிக்கு தடை செய்யப்பட்டுள்ளது. கூடுதல் நேர வேலைக்காக, தொழிலாளர்களுக்கு அவர்களின் வழக்கமான ஊதிய விகிதத்தை விட இரண்டு மடங்கு ஊதியம் கிடைக்கும்.
 • தொழிலாளர்களின் நலனுக்கான ஏற்பாடுகளின் நிர்வாகத்தில் தொழிலாளர்களின் சங்கம் தேவைப்படும் விதிகளை உருவாக்க மாநில அரசுக்கு அதிகாரம் உள்ளது.
 • அனைத்து தொழிற்சாலைகளும் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதா என்பதையும், வேலை செய்வதற்கான உரிமம் பெறுவதையும் பார்க்க மாநில அரசு கடமைப்பட்டுள்ளது, அவை அவ்வப்போது புதுப்பிக்கப்பட வேண்டும். ஒவ்வொரு புதிய தொழிற்சாலையை நிறுவுவதற்கும் அல்லது ஏற்கனவே உள்ள தொழிற்சாலையை நீட்டிப்பதற்கும் மாநில அரசின் முன் அனுமதி அவசியம். சுரங்கங்கள் தவிர, புதிய சட்டம் ரயில்வே ஓடும் கொட்டகைகளையும் தொழிற்சாலைகள் என்ற வரையறையில் இருந்து விலக்குகிறது.

தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948ல் 2016ல் திருத்தம் செய்யப்பட்ட மாற்றங்கள்

 • தொழிற்சாலைகள் சட்டம் 1948(Factories act, 1948) என்பது ஐக்கிய இராச்சியத்தில் கிளமென்ட் அட்லியின் தொழிலாளர் அரசாங்கத்தால் நிறைவேற்றப்பட்ட பாராளுமன்றச் சட்டமாகும். இது தொழிலாளர்களின் ஆரோக்கியத்தைப் பாதுகாக்கும் நோக்கத்துடன் நிறைவேற்றப்பட்டது மற்றும் இந்தியாவால் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டது.
 • தொழிற்சாலைகள் (திருத்த) மசோதா, 2016 ஆகஸ்ட் 10, 2016 அன்று தொழிலாளர் மற்றும் வேலைவாய்ப்பு அமைச்சர் திரு. பண்டாரு தத்தாத்ரேயா அவர்களால் மக்களவையில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. இந்த மசோதா தொழிற்சாலைகள் சட்டம், 1948ஐ திருத்துகிறது. இந்த சட்டம் தொழிற்சாலை தொழிலாளர்களின் பாதுகாப்பு, சுகாதாரம் மற்றும் நலனை ஒழுங்குபடுத்துகிறது. இந்த மசோதா கூடுதல் நேர வேலை நேரம் தொடர்பான விதிகளை திருத்துகிறது.

முக்கிய திருத்தங்கள்

(பிரிவு 2) பல்வேறு விஷயங்களில் விதிகளை உருவாக்கும் அதிகாரம்: இரட்டை வேலை வாய்ப்பு, தொழிற்சாலையின் பதிவேட்டில் சேர்க்கப்பட வேண்டிய வயதுவந்த தொழிலாளர்களின் விவரங்கள், சிலவற்றுக்கு விலக்குகள் தொடர்பான நிபந்தனைகள் உள்ளிட்ட பல்வேறு விஷயங்களில் விதிகளை பரிந்துரைக்க மாநில அரசுக்கு சட்டம் அனுமதிக்கிறது. தொழிலாளர்கள், முதலியன. இந்த மசோதா மத்திய அரசாங்கத்திற்கும் அத்தகைய விதிகளை உருவாக்கும் அதிகாரங்களை வழங்குகிறது.

 • தொழிலாளர்களுக்கு விதிவிலக்குகளுக்கான விதிகளை உருவாக்குவதற்கான அதிகாரங்கள்: சட்டத்தின் கீழ், மாநில அரசாங்கம் (i) நிர்வாகம் அல்லது ரகசிய பதவிகளை வகிக்கும் நபர்களை வரையறுக்க விதிகளை உருவாக்கலாம்.
 • மற்றும் (ii) குறிப்பிட்ட வகை வயதுவந்த தொழிலாளர்களுக்கு (எ.கா. அவசர பழுதுபார்ப்புகளில் ஈடுபடுபவர்கள்) நிலையான வேலை நேரம், ஓய்வு காலங்கள் போன்றவற்றிலிருந்து விலக்கு அளிக்கப்படுகிறது. இந்த மசோதா மத்திய மற்றும் மாநில அரசுகள் ஆகிய இரண்டிற்கும் அத்தகைய விதிகளை உருவாக்கும் அதிகாரங்களை வழங்குகிறது.
 • சட்டத்தின் கீழ், அத்தகைய விதிகள் ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு மேல் பொருந்தாது. இந்த மசோதா இயற்றப்பட்ட பிறகு உருவாக்கப்பட்ட விதிகளுக்கு ஐந்தாண்டு வரம்பு பொருந்தாது என்று கூறுவதற்காக இந்த விதியை மாற்றியமைக்கிறது.

(பிரிவு 64) காலாண்டில் கூடுதல் நேர வேலை நேரம்: கூடுதல் நேர வேலை நேரத்தை ஒழுங்குபடுத்துவது தொடர்பான விதிகளை உருவாக்க மாநில அரசை சட்டம் அனுமதிக்கிறது. எவ்வாறாயினும், கூடுதல் நேரத்தின் மொத்த மணிநேரம் கால் பகுதிக்கு 50 மணிநேரத்திற்கு மிகாமல் இருக்க வேண்டும். மசோதா இந்த வரம்பை 100 மணிநேரமாக உயர்த்துகிறது. இது தொடர்பான விதிகளை மத்திய அரசும் பரிந்துரைக்கலாம்.

(பிரிவு 65) தொழிற்சாலையில் அதிக பணிச்சுமை இருந்தால் கூடுதல் நேர நேரம்: தொழிற்சாலையில் விதிவிலக்கான பணிச்சுமை இருந்தால், தொழிற்சாலையில் வயது வந்த தொழிலாளர்களை கூடுதல் நேர வேலை செய்ய மாநில அரசாங்கத்தை சட்டம் அனுமதிக்கிறது. மேலும் ஒரு காலாண்டில் கூடுதல் நேர வேலையின் மொத்த மணிநேரங்களின் எண்ணிக்கை 75 ஐ தாண்டக்கூடாது. இந்த வரம்பை 115 ஆக உயர்த்த மத்திய அல்லது மாநில அரசாங்கத்தை மசோதா அனுமதிக்கிறது.

 • பொது நலனுக்காக கூடுதல் நேரம்: 115 மணி நேர வரம்பை 125 மணிநேரமாக நீட்டிக்க மத்திய அல்லது மாநில அரசாங்கத்தை அனுமதிக்கும் விதியை மசோதா அறிமுகப்படுத்துகிறது.
 • (i) தொழிற்சாலையில் அதிக வேலைச் சுமை மற்றும் (ii) பொது நலன் காரணமாக அவ்வாறு செய்யலாம்

முடிவுரை

கடந்த 37 ஆண்டுகளாக நடைமுறையில் உள்ள தற்போதைய தொழிற்சாலைகள் சட்டம் தொழிற்சாலை தொழிலாளர்களுக்கு ஏராளமான நன்மைகளை வழங்கியுள்ளது. இது அவர்களின் வேலை மற்றும் வேலை நிலைமைகளை கணிசமாக மேம்படுத்தியுள்ளது. தொழிற்சாலைகள் சட்டம் 1948ன் கீழ் ஆக்கிரமிப்பாளர் மற்றும் தொழிற்சாலை மேலாளரின் கடமைகளைக் கையாளும் போது, ​​காலப்போக்கில் அதைச் செயல்படுத்துவதற்கும், அதை மேலும் திறம்படச் செய்வதற்கும் சில முக்கிய திருத்தங்களை அறிமுகப்படுத்த அரசாங்கம் தீவிரமாக பரிசீலித்து வருகிறது, ஒட்டுமொத்தமாக நாம் முடிவு செய்யலாம் தொழில்துறையின் முதுகெலும்பாக இருக்கும் தொழிலாளர்களின் ஆரோக்கியம், பாதுகாப்பு மற்றும் நலனை உறுதி செய்வதில் தொழிற்சாலை மேலாளர் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறார். எவ்வாறாயினும், தொழிலாளர்களும் அவர்களது பிரதிநிதிகளும் சட்டத்தின் பல்வேறு விதிகள் குறித்து தங்களைத் தாங்களே அறிந்து கொள்வதும், அவர்களின் நலன்களை தாங்களாகவே பாதுகாத்துக் கொள்வதும், தவறிழைக்கும் முதலாளியை தனது சட்டப்பூர்வ கடமைகளை உணர்ந்து கொள்ளுமாறு கட்டாயப்படுத்துவதும் அவசியம்.

Read also:

Sudhartech

[wptb id=3792]