தமிழ்நாட்டில் கொண்டாடப்படும் 7 சிறந்த திருவிழாக்கள் | 7 Best festivals of tamil nadu in tamil

7 Best festivals of tamil nadu in tamil
7 Best festivals of tamil nadu in tamil

தமிழ்நாட்டில் கொண்டாடப்படும் 7 சிறந்த திருவிழாக்கள் | 7 Best festivals of tamil nadu in tamil

7 Best festivals of tamil nadu in tamil : தென்னிந்தியாவின் கலாச்சாரம் மற்றும் மரபுகளைப் பற்றி ஒரு பார்வை எடுக்கும்போது, ​​​​இந்தியாவில் இன்றுவரை அதன் பாரம்பரியத்தை பாதுகாக்க முடிந்த மாநிலங்களில் தமிழ்நாடும் ஒன்றாகும். பல கலாச்சாரங்கள் ஒன்றாக வாழும் நாடு இந்தியா. மாநிலம் பெருமையுடன் கொண்டாடும் பண்டிகைகளில் கிடைக்கும் சின்னஞ்சிறு சந்தோஷங்களுக்காக துடிக்கும் தமிழர்களின் இதயங்கள் சுதந்திரமாக ஆனால் ஒன்றிணைந்தவை.

இது கலாச்சாரம் மற்றும் பாரம்பரியத்தின் இயற்கையான ஒளியை சுவாசிக்கும் ஒரு நிலம், அதன் ஒரு பார்வை சடங்கு மற்றும் இதயப்பூர்வமான வழிபாட்டாளர்கள் தங்கள் ஆன்மாவில் வாழ்கிறார்கள். அது சமயப் பண்டிகைகள், கலைகள் அல்லது பருவகால மற்றும் அறுவடைத் திருவிழாக்கள் என எதுவாக இருந்தாலும், அவற்றில் விசித்திரமான மற்றும் மயக்கும் ஒன்று உள்ளது, துடிப்பான விழாக்களைக் கண்டும் காணாத அவர்களின் கவர்ச்சியான கோபுரங்களை மறந்துவிடக் கூடாது.

மற்றவர்களை விட அதன் விளிம்பை வைத்து, தமிழகமும் புத்தாண்டை அதன் உண்மையான பாணியில் வரவேற்கிறது. தை பிறந்தால் வழிபிறக்கம் என்ற பழமொழியை தமிழில் நம்புவது, அதாவது தை (ஜனவரி) வந்தாலே கவலைகள் எல்லாம் விலகி அமைதி, அன்பு, நல்லிணக்கம், செழிப்பு மட்டுமே ஏற்படும். ஜனவரி மாத தொடக்கத்தில், தைப் பொங்கல் தமிழ்நாட்டின் சூரியக் கடவுளை வணங்கும் மிகவும் பிரபலமான அறுவடைத் திருவிழாவாகும். நான்கு நாட்கள் கொண்டாடப்படும் இந்த திருவிழா, பாரம்பரிய காளைகளை அடக்கும் நிகழ்வான ஜல்லிக்கட்டுக்கும் பிரபலமானது.

முடிந்தவரை காளையின் முதுகைப் பிடிக்க முயலும் மக்கள் கூட்டத்தின் முன் காளை விடுவிக்கப்படும் மாட்டுப் பொங்கல் விழா மூன்றாவது நாளில் கொண்டாடப்படுகிறது. ஒரு குறிப்பிட்ட மாநிலத்தைப் பற்றி ஒருவர் தெரிந்து கொள்ள விரும்பும் போதெல்லாம், அனைவரையும் ஒன்றாக இணைக்கும் அந்த மாநிலத்தின் பண்டிகைகளில் கலாச்சாரத்தின் சாரத்தைக் காணலாம். பொங்கல் போன்ற சில தனித்துவமான பண்டிகைகளை தமிழ்நாடு கொண்டாடுகிறது, இது மாநில வரலாற்றில் மிக முக்கியமான இடத்தைப் பிடித்துள்ளது.

சிதம்பரத்தில் கொண்டாடப்படும் நடஞ்சலி போன்ற நிகழ்வுகள் கலை விழாவின் மெல்லிசை வண்ணங்களைச் சேர்ப்பது, இது நடராஜர் (சிவன்) வழங்கிய நடன வடிவத்தை மகிழ்விக்கிறது, அங்கு உலகம் முழுவதிலுமிருந்து வரும் பயணிகள் தங்கள் நிகழ்ச்சிகளை நிகழ்த்தி தெய்வீக தெய்வத்தைப் போற்றுகிறார்கள். இதைத் தொடர்ந்து சென்னையின் இசை மற்றும் நடன விழாவும் நடனம் மற்றும் இசையின் பாரம்பரிய வடிவத்தைப் பாராட்டுகிறது.

ஆன்மிகச் சுற்றுலாவுக்கு ஏற்ற சமய நிகழ்வுகளைப் பற்றி பேசுகையில், கார்த்திகை மற்றும் தீபாவளி மாதங்களில் கொண்டாடப்படும் கார்த்திகை தீபம், இலையுதிர்காலத்தில் நேர்மறையை வரவேற்கும் பண்டிகை, தீபங்களின் திருவிழாவாக விரும்பப்படுகிறது, அதைத் தொடர்ந்து சித்திரை ஒரு மாதம் நீடிக்கும் திருவிழாவைக் கொண்டாடுகிறது. எனவே உலகெங்கிலும் உள்ள மிக நீண்ட திருவிழாக்களில் ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது.

கும்பகோணம் குளத்தில் புனித நீராடுவது ஒருபுறம் என்றால், 12 ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை நடக்கும் மகாமகத் திருவிழாவில் பாவங்கள் நீங்கும், மறுபுறம் சரஸ்வதி தேவி சகல சௌபாக்கியங்களையும் பெற்ற தினம் சரஸ்வதி பூஜை. கல்வியின் ஆதாரங்கள் மற்றும் கருவி வழிபடப்படுகிறது, அதைத் தொடர்ந்து ஆகஸ்ட் அல்லது செப்டம்பர் மாதங்களில் 10 நாள் திருவிழா, புதிய தொடக்கங்களின் தெய்வீகக் கடவுளான விநாயகருக்கு அர்ப்பணிக்கப்படுகிறது.தமிழ்நாட்டின் முக்கியமான சில பண்டிகைகளை உங்களுக்கு அறிமுகப்படுத்துவோம்.

Tamil nadu famous festival /7 Best festivals of tamil nadu in tamil

தமிழ்நாட்டில் எத்தனை பண்டிகைகள் கொண்டாடப்பட்டு வருகின்றனர்? 7 Best festivals of tamil nadu in tamil

தமிழர்களின் பெருமை தமிழ்நாட்டின் 7 புகழ்பெற்ற திருவிழாக்களில் உள்ளது, அவை தமிழ் வம்சாவளி மக்களால் உலகம் முழுவதும் கொண்டாடப்படுகின்றன. இந்த பிரபலமான தமிழ் பண்டிகைகளில் பெரும்பாலானவை இந்து சமய சமய முக்கியத்துவத்தை கொண்டவை, சில பிரபலமான இந்து தெய்வங்களான சூரியன் அல்லது நடராஜா மற்றும் நண்பர்கள் மற்றும் குடும்பத்தினருடன் ருசிக்கவும் பகிர்ந்து கொள்ளவும் பாரம்பரிய பண்டிகை உணவுகளுடன் கொண்டாடப்படுகின்றன. கோயில் வருகைகள், வழிபாடுகள் மற்றும் சடங்குகள் தமிழ்நாட்டின் பிரபலமான திருவிழாக்களில் ஒரு ஒருங்கிணைந்த பகுதியாகும் என்று கூறப்படுகிறது.

7 சிறந்த திருவிழாக்கள் | 7 Best Festivals Of Tamil Nadu

பொங்கல் பண்டிகை(PONGAL FESTIVAL)

7 Best festivals of tamil nadu in tamil
7 Best festivals of tamil nadu in tamil

தமிழக மக்கள் கொண்டாடும் மிக முக்கியமான அறுவடைத் திருநாள் இது. இது 4 நாட்கள் நீடிக்கும் மற்றும் பொதுவாக ஜனவரி 13 முதல் 16 வரை கொண்டாடப்படுகிறது. இந்த திருவிழா உண்மையில் முக்கியமாக விவசாயத்திற்கு ஆற்றலை வழங்கியதற்காக சூரிய கடவுளுக்கு நன்றி தெரிவிக்க அல்லது புகழ்ந்து கொண்டாடப்படுகிறது. மக்கள் சூரியக் கடவுளுக்குப் பிரசாதமாகப் பருவத்திற்கு முன் அரிசியை வேகவைக்கின்றனர். பொங்கல் என்பது தென்னாட்டில் மிகவும் பிரபலமான ஒரு உணவின் பெயர் மற்றும் பெரும்பாலான பண்டிகைகளுக்கு அங்கே சமைக்கப்படுகிறது.

திருவிழாவிற்கு ஒரு மாதத்திற்கு முன்பு, வீடுகளுக்கு வெள்ளையடித்து பொங்கலுக்கு தயாராக வைத்திருப்பார்கள். முதல் நாள் போகி என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது முக்கியமாக விவசாயிகளுக்கு மழையைக் கொடுக்கும் இந்திரனைக் கொண்டாடுகிறது. இந்த நாளில் மக்கள் பழையதை அகற்றி புதிய தொடக்கத்தின் அடையாளமாக புதியதைப் பெறுகிறார்கள். காலையில் எதை அகற்றினாலும் அது நெருப்பில் எரிந்து விடும்.

வரும் நாளுக்காக அனைத்து வீடுகளும் அலங்கரிக்கப்பட்டு எருமைக் கொம்புகள் வர்ணம் பூசப்படுகின்றன. இந்த நாளில் கரும்பு ஒரு முக்கியமான பயிராக இருந்தது, இது எனக்கு நினைவிருக்கிறது, ஏனென்றால் ஒவ்வொரு ஆண்டும் எங்கள் விடுதியில் உள்ள எங்கள் நண்பர்கள் எங்களுக்காக கொண்டு வரும் கரும்புக்காக நான் மிகவும் உற்சாகமாக இருந்தேன்.

முக்கிய பொங்கல் இரண்டாவது நாளில் வருகிறது, தை பொங்கல் (தை என்பது தமிழ் நாட்காட்டியில் 10 வது மாதம்). அனைவரும் பாரம்பரிய உடைகளை அணிந்து, இந்த நாளில் கணவன் மனைவி இருவரும் வழிபாட்டில் பயன்படுத்தப்படும் சில பாத்திரங்களை தூக்கி எறிவார்கள். பிரசாதத்தில் கரும்பு மற்றும் தேங்காய் ஆகியவையும் அடங்கும்.

முக்கியமாக மாட்டுப் பொங்கல், மாடுகளின் திருவிழாவின் மூன்றாம் நாள். லெஹங்காவில் பல மணிகள், மாலைகள், பூக்கள் மற்றும் மிக முக்கியமாக ஒரு மாலை கட்டப்பட்டுள்ளது. பொங்கல் மற்றும் பிற உணவுகளை உண்டு வழிபடுகின்றனர். இந்த புனித நாளில் அனைவரும் பங்கேற்கும் வகையில் அவை கிராமம் முழுவதும் கொண்டு செல்லப்படுகின்றன.

கடைசி நாள் கண்ணும் பொங்கல் தினம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இந்த நாளில் பெண்கள் மஞ்சள் இலையை வைத்து, அதில் பலவிதமான உணவுப் பொருட்கள் மற்றும் அரிசிகளை நிரப்பி, தங்கள் வீடுகள் செழிக்க பிரார்த்தனை செய்கின்றனர். இது குடும்பங்கள் ஒருவரையொருவர் சந்திக்கும் ஒரு நாள் மற்றும் ஒரு சரியான பண்டிகையின் சரியான முடிவாக பல பரிசுகள் பரிமாறப்படுகின்றன.

தைப்பூசம்(Thaipusam)

7 Best festivals of tamil nadu in tamil
7 Best festivals of tamil nadu in tamil

தமிழ் நாட்காட்டியின் தை மாத பௌர்ணமி நாளில் இந்த விழா தமிழகத்தில் கொண்டாடப்படுகிறது. இது சிவபெருமானின் இளைய மகன் சுப்ரமணியத்தின் பிறந்தநாளைக் கொண்டாடுகிறது. மூடநம்பிக்கையாளர்கள் சபதம் எடுத்து கடைப்பிடிக்கும் நாள். அவர்கள் உதவிக்காக கடவுளிடம் பிரார்த்தனை செய்து ஒரு முறை தங்கள் சபதத்தை நிறைவேற்றுகிறார்கள்.

இந்த திருவிழா ஒரு தவம். பக்தர்கள் ‘காவடி’ எடுப்பது முக்கிய ஈர்ப்பு. ‘காவடி தாங்குபவர்’ ஒரு ‘பண்டாரம்’ (பிச்சையில் மட்டுமே வாழும்) ஆடைகளை அணிவார். பக்தர் அரிசி, பால் மற்றும் பிற பொருட்களைக் கொண்ட ஒரு நீண்ட குச்சியுடன் இணைக்கப்பட்ட இரண்டு பாத்திரங்களை இறைவனுக்கு வழங்க விரும்புகிறார், அதை அவர் கோயிலுக்கு எடுத்துச் செல்கிறார்.

ஆனால் சில பக்தர்கள் வெறுங்காலுடன் கோயிலுக்குச் செல்வதை விரும்புகிறார்கள், காலி பாத்திரங்களைச் சுமந்துகொண்டும், அன்னதானம் நிரப்புகிறார்கள். மக்கள் தங்கள் உடலை கூர்மையான பொருட்களால் குத்திக்கொள்வதைக் காணலாம், மேலும் அவர்கள் கடவுளுக்கு மிகவும் நெருக்கமாக இருப்பதாகவும் வலியை உணரவில்லை என்றும் கூறப்படுகிறது. காயம் இரத்தம் வராது மற்றும் வடுவை விடாது.

அக்னி-காவடி என்று அழைக்கப்படும் மிகவும் கடினமான காவடி பிரசாதம், ஒரு பக்தன் காவடியைத் தோளில் சுமந்துகொண்டு எரியும் கனல் மீது நடப்பதை உள்ளடக்கியது. தமிழகத்தில் உள்ள கோயிலுக்கு சுமார் 10,000 காவடி தாங்கிகள் வந்து செல்கின்றனர். இது உங்களை ஈர்க்கும் ஒரு நாள், ஏனென்றால் உலகத்தைப் பற்றிய உங்கள் பார்வையை என்றென்றும் மாற்றும் நபர்களின் வலுவான நம்பிக்கையை நீங்கள் காண்கிறீர்கள்.

தமிழ் புத்தாண்டு தினம்(TAMIL NEW YEAR)

7 Best festivals of tamil nadu in tamil
7 Best festivals of tamil nadu in tamil

தமிழர்களின் புத்தாண்டு திருநாளானது தமிழ் நாட்காட்டியின் முதல் மாதமான சித்திரை மாதம் அதாவது ஏப்ரல் நடுப்பகுதியில் வருகிறது. புத்தாண்டு காலை பெண்கள் தங்கள் வீட்டு வாசலில் அழகான கோலம் போடுவார்கள். மாமரத்தில் தொங்கும் மாமரத்திலும், வேப்ப மரத்திலும் பூக்கள் பூப்பதை இந்த மாதத்தில் காணலாம். மக்கள் செழிப்பைக் காட்ட இந்த இரண்டு விஷயங்களைக் கொண்டு இந்த நாளைக் கொண்டாடுகிறார்கள். மக்கள் தங்கம், வெற்றிலை, காய், பழங்களைத் தேடி நாட்களைக் கடத்துகிறார்கள். குளித்த பிறகு கன்னி மந்திருக்குச் செல்வது மிகவும் முக்கியம். இந்த நாளில் மக்கள் புதிய ஆடைகளை அணிந்து சுவையான உணவை உண்கின்றனர், அதில் ஒன்று ‘மாங்கா பச்சடி’, மாம்பழம், வெல்லம் மற்றும் வேப்பம்பூக்களால் செய்யப்பட்ட இனிப்பு மற்றும் புளிப்பு உணவாகும்.

கார்த்திகை தீபம்(Karthigai Deepam)

7 Best festivals of tamil nadu in tamil
7 Best festivals of tamil nadu in tamil

இது ‘விளக்குகளின் திருவிழா’ என்று அழைக்கப்படுகிறது மற்றும் தமிழ் நாட்காட்டியின் படி கார்த்திகை மாதத்தில் (நவம்பர் முதல் டிசம்பர் நடுப்பகுதி வரை) வருகிறது. சந்திரன் கார்த்திகை நட்சத்திரத்தில் சேரும் நாளில் இது நிகழ்கிறது. இந்த பண்டிகையின் முக்கிய யோசனை, கெட்ட விஷயங்களை வாழ்க்கையில் இருந்து விலக்கி, நல்ல விஷயங்களை வரவேற்பதாகும். தமிழகம் இந்த விழாவை 10 நாட்கள் கொண்டாடுகிறது. எந்த ஒரு கவலையும் இல்லாமல் புது ஆடைகளை அணிவதை அனைவரும் விரும்புவார்கள்.

அவர்கள் பரிசுகளை பரிமாறிக் கொள்கிறார்கள் மற்றும் பண்டிகையின் போது தங்கள் உறவினர்கள் அனைவரையும் பார்க்க முயற்சி செய்கிறார்கள். இந்த நாளில் சிவபெருமான் திருவண்ணாமலை மலையில் தோன்றி மலையின் உச்சியில் ஒரு பெரிய நெருப்பை ஏற்றி அதைக் குறிக்கிறார் என்று மக்கள் நம்புகிறார்கள். நெய் மற்றும் கற்பூரத்தால் பெரிய தீபம் ஏற்றி அண்ணாமலையை ஆரோகரா என்று அழைப்பர். இந்த நாளின் முக்கிய ஈர்ப்புகளில் இந்த கண்காட்சியும் ஒன்றாகும். தமிழ்நாட்டின் சிறந்த கொண்டாட்டங்களில் இதுவும் ஒன்று.

நடஞ்சலி நடன விழா(Natyanjali Dance Festival)

7 Best festivals of tamil nadu in tamil
7 Best festivals of tamil nadu in tamil

‘நாட்யா’ என்றால் நடனம், ‘அஞ்சலி’ என்றால் பிரசாதம். ஒரே ஒரு நடராஜப் பெருமானுக்கு பிரசாதமாக நடனக் கலைஞர்கள் நடனமாடும் நாள். தமிழ்நாட்டின் சிதம்பரம் நடராஜர் கோயிலில் இவ்விழா சிறப்பாகக் கொண்டாடப்படுகிறது. பரதநாட்டியம், குச்சிப்புடி, மோகினியாட்டம், கதக் என இந்தியா முழுவதிலும் இருந்து சுமார் 300-400 நடனக் கலைஞர்கள் ஒரே மேடையில் நடனமாடும் நாள். இது பிப்ரவரி அல்லது மார்ச் மாதத்தில் கொண்டாடப்படுகிறது. இது மகா சிவராத்திரி நாளில் தொடங்கி தொடர்ந்து ஐந்து நாட்களுக்கு  நீடிக்கும். அனைத்து நடனக் கலைஞர்களும் அவர்களின் பாரம்பரிய உடைகளை அணிந்துகொள்கிறார்கள், இது அவர்களின் பணக்கார மற்றும் மாறுபட்ட கலாச்சாரத்தை பிரதிபலிக்கிறது. ‘வேற்றுமையில் ஒற்றுமை’ என்ற அதன் முக்கிய செய்தியுடன், திருவிழா ஒரு பொதுவான காரணத்திற்காக பல்வேறு நடனக் கலைஞர்களை ஒன்றிணைக்கிறது.

மகாமகம் திருவிழா(Mahamaham Festival)

7 Best festivals of tamil nadu in tamil
7 Best festivals of tamil nadu in tamil

இது தமிழ்நாட்டின் கும்பகோணத்தில் 12 ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை கொண்டாடப்படும் ஒரு இந்து பண்டிகையாகும். இந்நாளில் நாடு முழுவதிலுமிருந்து மக்கள் புகழ்பெற்ற ‘மகாமகம் தாலாப்பில்’ புனித நீராட வருகிறார்கள். இது கடைசியாக 6 மார்ச் 2004 அன்று கொண்டாடப்பட்டது. மகாமனமானது பொதுவாக பிப்ரவரி முதல் மார்ச் வரையிலுள்ள தமிழ் மாத நாட்காட்டியில் மாசி மாதத்தில் நிகழ்கின்றது. பன்னிரண்டு ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை வியாழன் சிம்ம ராசியில் நுழையும் போது இவ்விழா கொண்டாடப்படுகிறது.

இது உங்கள் பாவங்களை சுத்தப்படுத்துகிறது மற்றும் உங்கள் பாவங்களை கழுவுகிறது என்று நம்பப்படுகிறது. இந்த திருவிழாவிற்கு 1 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் வருகை தருகின்றனர். 6.2 ஏக்கர் பரப்பளவில் அமைந்துள்ள இந்த குளம் கோயில்கள் மற்றும் கிணறுகளால் சூழப்பட்டுள்ளது. இந்த திருவிழாவின் நாள் கோவிலில் பிரார்த்தனை செய்து, பின்னர் 20 கிணறுகளில் நீராடி, பின்னர் கும்பேஷ்வர் கோவிலுக்குச் சென்று, பின்னர் புனித குளத்தில் நீராடி, இறுதியாக காவேரியில் நீராடுவதுடன் தொடங்குகிறது.

திருவாயாறு திருவிழா(Thiruvaiyaru Festival)

7 Best festivals of tamil nadu in tamil
7 Best festivals of tamil nadu in tamil

இத்திருவிழாவானது தமிழ்நாட்டின் தஞ்சாவூர் மாவட்டத்திலுள்ள திருவையாறு எணும்  ஊரில் கொண்டாடப்பட்டு வருகிறது. சிறந்த இசையமைப்பாளரும் துறவியுமான தியாகராஜரின் நினைவாக இது ஒரு இசை விழா மற்றும் ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஜனவரி மாதத்தில் நடத்தப்படுகிறது. இது ஒவ்வொரு ஆண்டும் புனித தியாகராஜர் சமாதி அடைந்த புஷ்ய பால் பஞ்சமி அன்று கொண்டாடப்படுகிறது.

விழா காவேரி ஆற்றங்கரையில் உள்ள அவரது சமாதிக்கு அருகில் நடைபெறுகிறது. இது இந்தியாவின் மிகப்பெரிய இசை விழாக்களில் ஒன்றாகும் மற்றும் நாடு முழுவதும் உள்ள இசை ஆர்வலர்களை வரவேற்கிறது. இவ்விழாவின் இரு நாட்களிலும் இசை மட்டுமின்றி சடங்குகள் மற்றும் வழிபாடுகளும் நடைபெறுகின்றன. இந்த விழா கர்னாடிக் மற்றும் பாரம்பரிய இசையை ஊக்குவிக்கிறது மற்றும் இது மிகவும் உலகளாவியது, இது அமெரிக்கா, மொரிஷியஸ் மற்றும் நைஜீரியாவிலும் கொண்டாடப்படுகிறது.

Read also:

Sudhartech

[wptb id=3792]

Visit also: