மதுரையில் பார்க்க வேண்டிய 15 அழகிய சுற்றுலாத் தளங்கள் | Top 15 Madurai tourist places in Tamil

மதுரையில் பார்க்க வேண்டிய 15 அழகிய சுற்றுலாத் தளங்கள்!. | Top 15 Madurai tourist places in Tamil

முன்னுரை

Top 15 Madurai tourist places in Tamil : ஆன்மீக திருத்தலமான மதுரை மாவட்டம் இந்தியாவில் தமிழ்நாடு மாநிலத்தில் அமைந்துள்ள ஒரு தொன்மையான பெரு நகரமாகும். தமிழ்நாட்டிலுள்ள பெருநகரங்களில், இதுவும் ஒன்றாகும். வைகை ஆற்றின் கரையில் அமைந்துள்ள மதுரை, இங்கு அமைந்துள்ள மதுரைக்கு மிகச் சிறந்த வரலாற்றுப் பின்னணிகள் உண்டு.

மண் சுமந்து கடவுளாகிய சிவபெருமான் இந்நகரில் அறுபத்தி நான்கு அற்புதத் திருவிளையாடல்களை நிகழ்த்தியுள்ளார். சுமார் கி.பி 920 முதல் 13ஆம் நூற்றாண்டு வரை சோழர்கள் ஆட்சி நடைபெற்றது. கி.பி 1223-இல் பாண்டியா்கள் மீண்டும் ஆட்சியைக் கைப்பற்றினா்.

இங்கு பாண்டிய மன்னா்கள் “தமிழ்” மொழியின் வளா்ச்சிக்கும் பெரிதும் வழிவகுத்தனா். நாயக்க மன்னா்கள் சுதந்திரமாக தங்கள் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் உள்ள பகுதிகளை ஆட்சி செய்தனர். நாயக்கா் வம்சத்தில் பிறந்த திருமலைநாயக்கா் கி.பி. 1623 முதல் 1659 வரை மதுரையை ஆட்சி செய்தார்.

இந்நகரத்தில் பல வரலாற்று நினைவிடங்கள் மற்றும் பல்வேறு சுற்றுலா தளங்கள் அமைந்துள்ளன. மீனாட்சியம்மன் கோவில், திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை போன்றவை அவற்றில் முக்கிய புகழ் பெற்றவையாகும்.

இங்கு  ஆண்டு முழுவதும் பல கொண்டாட்டங்கள் நடைபெறுகின்றன. சித்திரைத் திருவிழா என்று அழைக்கப்படும் மீனாட்சி அம்மன் திருக்கல்யாணம் ஆண்டுதோறும் 10 நாட்கள் கொண்டாடப்படும் நகரின் முக்கிய விழாவாகும்.

வாருங்கள் மதுரையிலுள்ள சிறந்த சுற்றலா தளங்கள் மற்றும் அவற்றின் சிறப்புகள் குறித்த விவரங்களை விரிவாக பார்க்கலாம்.

மீனாட்சி அம்மன் கோயில் (Meenakshi Amman Temple)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

மீனாட்சி அம்மன் கோயில், மீனாட்சி-சுந்தரேசுவரர் கோயில் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது மதுரையில் உள்ள புகழ்பெற்ற சுற்றுலாத்தலமாகவும், இந்தியாவின் பழமையான கோயில்களில் ஒன்றாகும்.

இந்த கோவிலின் புராண கதைகள் மற்றும் வரலாற்று முக்கியத்துவம் காரணமாக இந்திய மக்களுக்கு மிகவும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது. சிவபெருமான் பார்வதி தேவியை சுந்தரேஸ்வரர் வடிவில் மணந்த இடம் என்று நம்பப்படுகிறது.

இங்கு பிரமிக்க வைக்கும் கட்டிடக்கலைகளுக்கு பெயர் பெற்ற இந்த கோவில், தினமும் பல்லாயிரக்கணக்கான பக்தர்களை வந்த வண்ணம் உள்ளனர். கோவிலின் அற்புதமான கட்டிடக்கலை நிச்சயமாக இந்தியாவின் ஒரு அதிசயங்களில் ஒன்றாகும்.

தென்னிந்தியாவில் மிகவும் புகழ்பெற்ற திருக்கல்யாண திருவிழா ஆண்டுதோறும் 10 நாட்கள் கொண்டாடப்படுகிறது மற்றும் ஒரு லட்சத்திற்கும் மேற்பட்ட பக்தர்கள் வருகை தருகின்றனர்.

திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை (Thirumalai Nayak Mahal)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

மதுரையின் மிகவும் பிரபலமான சுற்றுலாத் தலங்களில் ஒன்றான திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை முதலில் அப்போதைய மன்னர் திருமலை நாயக்கரின் இல்லமாக இருந்தது. இந்த அரண்மனை திராவிட மற்றும் இஸ்லாமிய கட்டிடக்கலையின் சரியான கலவைக்கு சான்றாகும்.

திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை கி.பி 1636 இல் மதுரை நகரில், மன்னர் திருமலை நாயக்கரால் கட்டப்பட்டது. இந்த அரண்மனை திராவிட மற்றும் ராஜபுத்திர பாணிகளின் சரியான கலவையை சித்தரிக்கிறது.

சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு, இந்த அரண்மனை தேசிய நினைவுச்சின்னமாக அறிவிக்கப்பட்டது மற்றும் இன்றுவரை தென்னிந்தியாவின் கண்கவர் நினைவுச்சின்னங்களில் ஒன்றாகத் தொடர்கிறது. பிரசித்தி பெற்ற மீனாட்சி அம்மன் கோவிலுக்கு அருகாமையில் இந்த அற்புதமான அரண்மனை அமைந்துள்ளது.

சரசெனிக் கட்டிடக்கலையை சித்தரிக்கும் இது நாயக்கர் வம்சத்தின் ஆட்சியின் போது கட்டப்பட்டது மற்றும் மதுரை நாயக்கர் வம்சத்தால் கட்டப்பட்ட மிகவும் புகழ்பெற்ற நினைவுச்சின்னமாக பரவலாக கருதப்படுகிறது. இங்குள்ள ஒளி மற்றும் ஒலி காட்சி, ஒவ்வொரு மாலையும், வருகையை இன்னும் மறக்கமுடியாததாக ஆக்குகிறது.

அழகர் கோயில் (Alagar Koil)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

அழகர் கோயில் மதுரையின் வடகிழக்கில் அமைந்துள்ள ஒரு அழகிய கோயிலாகும். இக்கோயில் விஷ்ணுவின் இளைப்பாறும் இடமாகவும், இப்பகுதியில் உள்ள பல விஷ்ணுவைப் பின்பற்றுபவர்களுக்குப் புனிதமான இடமாகவும் உள்ளது.

மதுரையில் இருந்து சுமார் 21 கிமீ தொலைவில் அழகர் கோவில் என்று அழைக்கப்படும் அழகர் கோயில் மதுரையில் அதிகம் பார்வையிடப்படும் கோயில்களில் ஒன்றாகும். கோயில் கொண்டிருக்கும் மத முக்கியத்துவம் தவிர, இது ஒரு கட்டிடக்கலை அற்புதம்.

ஆரம்பகால சங்க காலத்தின் வடிவங்கள் மற்றும் பாணிகளை சித்தரிக்கிறது, அது சொந்தமான சகாப்தம், இந்த கோவில் விஷ்ணுவுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது. கோயில் சுவர்கள் சிறந்த, வசீகரிக்கும் வேலைப்பாடுகளால் அலங்கரிக்கப்பட்டுள்ளன, அதே நேரத்தில் பல மண்டபங்கள் உள்ளன.

அழகர் மலையில் அமைந்துள்ள இது அழகர்கோவில் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இறைவனின் திருவுருவம் முற்றிலும் கல்லால் ஆனது மற்றும் கல்லால்கரால் உருவாக்கப்பட்ட ஒரு அற்புதமான தலைசிறந்த படைப்பாகும்.

இறைவனின் பல்வேறு தோரணங்களில் உள்ள பல்வேறு வகையான சிலைகள் அனைத்தும் ஒரே கூரையின் கீழ் கோயிலில் வைக்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் இது தென்னிந்தியாவில் உள்ள தனித்துவமான கோயில்களின் சிறந்த வடிவமாகும்.

பக்தர்கள் தங்கள் இதயத்தின் அடிப்பகுதியில் இருந்து புனித பிரார்த்தனைகளை வழங்குகிறார்கள். புனிதமான சுற்றுப்புறத்தில் புனித மந்திரங்களுடன் வெவ்வேறு சடங்குகளைச் செய்ய கண்கவர் அரங்குகள் மற்றும் பிற வசதிகளைக் கொண்டுள்ளது.

இங்குள்ள முதன்மைக் கடவுள் மீனாட்சி தேவியின் சகோதரரான சுந்தரராஜன் ஆவார். கோயிலில் ஆண்டாள், சுதர்சனம் மற்றும் யோக நரசிம்மர் போன்ற தெய்வங்களுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட சில சன்னதிகள் உள்ளன.

ஆயிரங்கால் மண்டபம் (Aayiram Kaal Mandapam)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

ஆயிரங்கால் மண்டபம் என்பது ஒரே பாறையில் செதுக்கப்பட்ட பாண்டியர் காலத்தின் தலைசிறந்த படைப்பு இது. மீனாட்சி அம்மன் கோயிலுக்குள் அமைந்துள்ள இந்த மண்டபத்தில் 1569 ஆம் ஆண்டு கட்டப்பட்ட 1000 தூண்கள் உள்ளன.

மீனாட்சி அம்மன் கோவிலுக்குள் நுழைந்ததும் இந்த மண்டபத்திற்கு செல்லும். 1000 தூண்களால் ஆன மண்டபத்தைச் சுற்றி பழங்காலப் பொருட்கள் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளன.

ஒவ்வொரு தூணிலும் உள்ள சிற்பங்களும் சிற்பங்களும் தனிச்சிறப்பு வாய்ந்தவை மற்றும் அற்புதமானவை. இத்தகைய நுணுக்கமான சிற்பங்களும் சிற்பங்களும் பல நூறு ஆண்டுகளுக்கு முன்பே செய்யப்பட்டிருப்பது ஆச்சரியமாக இருக்கிறது.

மிகவும் கலை மற்றும் சுவையானது. இந்த மண்டபத்தின் நடுவில் நடராஜர் சிலை உள்ளது. இந்திய கட்டிடக்கலையின் அற்புதத்திற்கு இது ஒரு எடுத்துக்காட்டு. கோவிலின் உள்ளே மிக நேர்த்தியாக செதுக்கப்பட்ட நுணுக்கமான வேலைப்பாடுகளைக் கண்டறிவது உங்களுடையது.

1569 ஆம் ஆண்டு அரியநாத முதலியார் என்பவரால் கட்டப்பட்ட இந்த மண்டபம் பொறியியல் திறமையும் கலைப் பார்வையும் கலந்த அமைப்பாகும். மண்டபத்தின் நுழைவாயிலில் கோயில் நுழைவாயிலின் ஒரு பக்கத்தில் குதிரையின் மீது அமர்ந்திருக்கும் அரியநாத முதலியார் சிலை உள்ளது.

இந்த சிலைக்கு அவ்வப்போது பக்தர்கள் மாலை அணிவித்து வருகின்றனர். மண்டபத்தில் உள்ள ஒவ்வொரு தூணும் திராவிட சிற்பத்தின் செதுக்கப்பட்ட நினைவுச்சின்னம். செதுக்கப்பட்ட உருவங்களில் மிகவும் முக்கியமானவை ரதி , கார்த்திகேயா, விநாயகர், சிவன் அலையும் துறவி மற்றும் முடிவில்லாத எண்ணிக்கையிலான யாளிகள் உள்ளன.

இந்த மண்டபத்தில் 1200 ஆண்டு பழமையான கோயிலின் வரலாற்றின் சின்னங்கள், புகைப்படங்கள், ஓவியங்கள் மற்றும் இதர கண்காட்சிகள் அடங்கிய கோயில் கலை அருங்காட்சியகம் உள்ளது.

இந்த மண்டபத்திற்கு வெளியே, மேற்குப் பக்கத்தில், இசைத் தூண்கள் உள்ளன. ஒவ்வொரு தூணும், அடிபடும் போது, ​​வெவ்வேறு இசை தொனியை உருவாக்குகிறது.

சமணர் மலை (Samanar Hills)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

சமணர் மலை இயற்கை காட்சிகள் நிறைந்த மதுரையின் முக்கிய சுற்றுலாத்தலங்களில் ஒன்றாக திகழ்கிறது. மதுரையின் முக்கிய நகரத்திலிருந்து சுமார் 15 கிமீ தொலைவில் உள்ள கீழக்குயில்குடி கிராமத்தில் மலை வளாகம் அமைந்துள்ளது.

இந்த இடத்தின் முக்கியத்துவம் சுமார் 2000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இங்கு வாழ்ந்த தமிழ் சமண துறவிகளின் முன்னிலையில் ஆழமாக உள்ளது. சுவரில் உள்ள சிற்பங்கள், துறவிகள் பின்பற்றும் வாழ்க்கை முறை மற்றும் விதிகளை விவரிக்கின்றன.

அழகிய தாமரை கோயிலும் வளாகத்தில் அமைந்துள்ளது. இங்கு தமிழ் சமணத் துறவிகள் வாழ்ந்த அழகிய மலைப்பாறை வளாகமாகும். மலைக் குகைகள் ஒரு பிரபலமான சுற்றுலாத் தலமாகும் மற்றும் உட்புறச் சுவர்களில் துறவிகளின் விரிவான சிற்பங்கள் மற்றும் ஓவியங்கள் உள்ளன. இந்த இடத்தில் ஒரு அழகான தாமரை கோவில் வளாகத்தில் அமைந்துள்ளது.

காந்தி நினைவு அருங்காட்சியகம் (Gandhi Memorial Museum)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

காந்தி நினைவு அருங்காட்சியகம் நமது தேசத் தந்தை மகாத்மா காந்தியின் முயற்சிகளுக்கு நினைவாகவும் செயல்படுகிறது. அவரது நினைவாக 1959ஆம் ஆண்டு நிறுவப்பட்டது, அவர் இறந்து பதினொரு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, இது நாட்டிலுள்ள சில காந்தி அருங்காட்சியகங்களில் ஒன்றாகும்.

மதுரையின் மையப்பகுதியில் அமைந்துள்ள இந்த அருங்காட்சியகத்தில் 1948 ஆம் ஆண்டு காந்தி படுகொலை செய்யப்பட்ட போது காந்தி அணிந்திருந்த இரத்தக் கறை படிந்த துணி போன்ற இந்திய வரலாற்றின் குறிப்பிடத்தக்க நினைவுச்சின்னங்கள் உள்ளன.

இது நாட்டின் ஐந்தாவது பெரிய காந்தி அருங்காட்சியகங்களில் ஒன்றாகும், இது வாழ்க்கையை சித்தரிக்கிறது. ஜவஹர்லால் நேரு இந்த வளாகத்தை 15 ஏப்ரல் 1959 இல் திறந்து வைத்தார், மேலும் விளக்கப்படங்கள் பிரிட்டிஷ் காலத்தில் சுதந்திரத்திற்கான போராட்டத்தைப் பற்றிய புரிதலை வெளிப்படுத்துகின்றன.

மதுரையில் உள்ள காந்தி நினைவு அருங்காட்சியகம் ஐக்கிய நாடுகள் அமைப்பு தேர்ந்தெடுத்த உலகளாவிய அமைதி அருங்காட்சியகத்தின் கீழ் வருகிறது. ஆங்கிலேயர் ஆட்சியில் இருந்த இந்தியாவின் வரலாற்று முத்திரைகளும், மகாத்மா காந்திக்கு எழுதிய கடிதங்களும் சிறப்பு சேகரிப்பில் அடங்கும்.

கவிஞர் சுப்ரமணிய பாரதி மற்றும் பிரபல சர்வாதிகாரி அடால்ஃப் ஹிட்லர் ஆகியோருக்கு அனுப்பப்பட்ட கடிதங்கள் இங்கே வைக்கப்பட்டுள்ளன. காந்திஜியின் தனிப்பட்ட வாழ்க்கையின் 124 அரிய புகைப்படங்களைக் கொண்ட பகுதிகள் இந்த அருங்காட்சியகத்தின் மிகவும் பரபரப்பான பகுதியாகும்.

அவரது குழந்தைப் பருவம் முதல் சுடுகாட்டுக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டது வரையிலான பல்வேறு நிலைகளை சித்தரிக்கும் படங்கள் அதில் உள்ளன. அவர் கொல்லப்பட்ட நாளில் அவர் பயன்படுத்திய ரத்தக்கறை படிந்த துணியும் இந்த அருங்காட்சியகத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த அருங்காட்சியகத்தில் காந்திஜியைப் பற்றிய சுமார் 100 நினைவுச்சின்னங்கள் மற்றும் கலைப்பொருட்களின் பிரதிகளும் உள்ளன.

கூடல் அழகர் கோயில் (Koodal Azhagar Temple)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

விஷ்ணுவை வழிபடுபவர்கள், கூடல் அழகர் கோயில் கண்டிப்பாக மதுரையில் பார்க்க வேண்டிய சிறந்த தலங்களில் ஒன்றாகும். பாண்டியர்களால் கட்டப்பட்ட இந்த கோவில் மதுரை நகரின் மையப்பகுதியில் அமைந்துள்ளது.

கூடல் என்பது மதுரையின் மற்றொரு பெயர், அழகர் என்றால் தமிழில் “அழகானவர்” என்று பொருள். கோயில் முழுவதும் கருங்கல் சுவரால் சூழப்பட்டுள்ளது, இது திராவிட கட்டிடக்கலை பாணியில் கட்டப்பட்டது மற்றும் பாண்டியர்களால் கட்டப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

விஷ்ணுவை கூடல் அழகர் என்றும் அவரது மனைவி லட்சுமி மதுரவல்லி என்றும் குறிப்பிடப்படுகிறது. இந்த பிரமாண்டமான கோவில், அழகாக செதுக்கப்பட்டு, வெவ்வேறு வண்ணங்களின் நிழல்களை இணைத்து, பார்ப்பவர்களின் கண்களை ஈர்க்கிறது.

விஷ்ணு பகவான் ஸ்ரீ கூடல் அழகர் தல விருட்சமாக, 108 திவ்யதேசங்களில் ஒன்றாக 65வது இடத்தில் அமைந்துள்ளது. இந்த பழமையான கோவில் புகழ்பெற்ற மீனாட்சி அம்மன் கோவிலுக்கு அருகில் உள்ளது.

2.5 ஏக்கர் பரப்பளவில் அமைந்துள்ள இக்கோயிலில் ஆறுகால பூஜைகள் நடைபெறுகின்றன. விஷ்ணுவின் மூன்று வெவ்வேறு தோரணைகள் ஒன்றுக்கொன்று அருகாமையில் இருப்பதால் இந்தக் கோவிலை மிகவும் அரிதானதாகவும் தனித்துவமாகவும் ஆக்குகிறது.

கோவில் வளாகம் பெரியது மற்றும் பாரம்பரிய பாணியில் பெரிய முன் கோபுரங்கள் மற்றும் அழகான விமானங்களுடன் கட்டப்பட்டுள்ளது. தமிழ் மாதமான வைகாசியில் (மே-ஜூன்) ஒவ்வொரு நாளும் ஆயிரக்கணக்கான யாத்ரீகர்கள் இங்கு வந்து தங்கள் பிரார்த்தனைகளைச் செய்கிறார்கள்.

சங்க காலம் முதல் ஆழ்வார் படைப்புகள் வரை புராதன இலக்கியங்களின் வார்த்தைகளால் புகழப்படும் இக்கோயில், கடந்த காலத்தின் தனித்துவமான கைவினைத்திறனின் தற்போதைய அவதாரமாகும்.

வண்டியூர் மாரியம்மன் தெப்பக்குளம் (Mariamman Teppakulam)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

மன்னன் திருமலை நாயக்கரால் கட்டப்பட்ட வண்டியூர் மாரியம்மன் தெப்பக்குளம் அதே பெயரில் கோயிலுக்கு அருகில் அமைந்துள்ளது. மீனாட்சி அம்மன் கோவிலில் இருந்து சுமார் 2 கி.மீ தொலைவில் உள்ள இந்த கோவில் குளம் மக்கள் பக்தி வழிபாடுகளில் ஈடுபடும் வழிபாட்டு தலமாகும்.

வைகை ஆற்றின் மூலம் இணைக்கப்பட்டுள்ள இந்த குளம், நிலத்தடி கால்வாய்கள் மற்றும் நான்கு பக்கங்களிலும் 12 உயரமான, கிரானைட் படிகளுடன் கூடிய அற்புதமான அமைப்பாகும்.

குளத்தின் நடுவில், மைய மண்டபம் அல்லது மத்திய மண்டபம் என்று அழைக்கப்படும் ஒரு முக்கிய மண்டபம், ஒரு தோட்டம் மற்றும் ஒரு விநாயகர் கோவில் உள்ளது.

தொட்டியில் ஆண்டு முழுவதும் தண்ணீர் நிரம்பி இருக்கும். பழங்காலத்தில் அகழாய்வு செய்த போது, ​​இக்கோயிலின் சிலையும் குளத்தின் அடிப்பகுதியில் இருந்து கிடைத்ததாக புராணங்கள் கூறுகின்றன.

அப்போதிருந்து, இந்த குளம் அதன் புகழ் பெற்றது மற்றும் அவரது நினைவாக கோவில் கட்டப்பட்டது. கோவிலில் பல்வேறு வகையான திருவிழாக்கள் கொண்டாடப்படுகின்றன, மேலும் அனைத்து சடங்குகளும் மிகவும் ஆடம்பரத்துடனும் மகிழ்ச்சியுடனும் செய்யப்படுகின்றன, மேலும் மக்கள் கோயிலில் தங்கியிருக்கும் போது அற்புதமான நேரத்தை அனுபவிக்கிறார்கள்.

மதுரை பாண்டி கோயில் (Madurai Pandi Muneeswaran Kovil)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

மதுரையில் காணக்கூடிய ஆன்மிக தளங்களில் ஒன்று பாண்டி கோயில். இக்கோவிலில் ஒரு நாள் கூட இந்த கோவிலை வெறுமையாகவோ அல்லது பக்தர்கள் இல்லாமல் காணவோ முடியாது. பாண்டி முனீஸ்வரர் கோடானுகோடிக்கு அதிபதியாகவும், இரட்சகராகவும் இருக்கிறார்.

கடவுளின் தரிசனமே நமது ஆன்மீக ஆன்மாவை ஊக்குவித்து நம்மை வேறொரு உலகத்திற்கு அழைத்துச் செல்லும். பாண்டி கோவில் பக்தர்கள் பாண்டி முனீஸ்வரர் மீது அசைக்க முடியாத நம்பிக்கை கொண்டுள்ளனர்.

பாண்டி முனேஷ்வர் தனது சன்னதியில் இருந்து கூர்மையான கண்கள், கருமையான மீசை மற்றும் வெள்ளை தலைப்பாகையுடன் காட்சியளிக்கிறார். அவள் பல மாலைகள், பட்டு உருண்டைகள் மற்றும் சந்தனத்தால் அலங்கரிக்கப்பட்டு பக்தர்களுக்கு அருள்பலிக்கிறார்.

பாண்டி முனேஷ்வர் ஒரு ஷைவ தெய்வம் என்பதால், அவருக்கு பழங்கள் மற்றும் பூக்கள் மட்டுமே வழங்கப்படுகின்றன. சில பக்தியுள்ள பக்தர்கள் தங்கள் குழந்தைகள் மற்றும் பேரக்குழந்தைகளுக்கு இறைவனின் பெயரான பாண்டி என  பெயரை சூட்டுகிறார்கள்.

பாண்டி கோவில் மக்கள் முதலில் தங்கள் குழந்தைகளுக்கு மொட்டையடித்து காது குத்துகிறார்கள். முண்டன் தனது அழகை இறைவனுக்கு அர்ப்பணித்து இறைவனுக்கு அளிக்கும் விலைமதிப்பற்ற காணிக்கைகளில் ஒன்றாக கருதப்படுகிறது.

இக்கோயிலில் ஏராளமான பக்தர்கள் மொட்டை அடித்துக் கொள்கின்றனர். இந்த கோவிலின் உள்ளே சமய கருப்பர் என்று அழைக்கப்படும் மற்றொரு தெய்வம் உள்ளது, மக்கள் இந்த கடவுளுக்கு ஆடு மற்றும் கோழியை பலியிடுகிறார்கள் மற்றும் பக்தர்கள் மது, சுருட்டு மற்றும் சாராயம் ஆகியவற்றை வழங்குகிறார்கள்.

பழமுதிர் சோலை (Pazhamudhir Solai)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

பழமுதிர் சோலை மதுரையின் கவர்ச்சிகரமான சுற்றுலாத் தலங்களில் ஒன்றாகும். பழமுதிர் சோலை என்பது தென்னிந்தியாவில் பலரால் வழிபடப்படும் சுப்பிரமணியப் பெருமானின் நினைவாகக் கட்டப்பட்ட அழகிய கோவிலாகும்.

முருகப்பெருமானின் மிகச்சிறிய இருப்பிடம் என்று அழைக்கப்படும் பழமுதிர் சோலை  அடர்ந்த காடுகளால் சூழப்பட்டுள்ளது. இது மிகச்சிறிய குடியிருப்பு என்றாலும், இங்குள்ள கோயில் பக்தர்களுக்கு முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததாக உள்ளது.

இது மதுரை நகரத்திலிருந்து 20 கிமீ தொலைவில் அமைந்துள்ளது மற்றும் ஒரு மலையின் மீது அமைதியாக அமர்ந்து அழகர் கோவிலின் விஷ்ணு கோவிலுக்கு அருகில் உள்ளது.

தங்களின் விருப்பங்கள் நிறைவேறும் என்ற நம்பிக்கையுடன் மக்கள் அடிக்கடி கோவிலை சுற்றி சுற்றி வந்து வழிபடுகின்றனர். இது தென்னிந்தியாவில் உள்ள பிரமாண்டமான சுப்பிரமணியர் கோவில் மற்றும் மிக அழகான ஒன்றாகும்.

திருப்பரங்குன்றம் முருகன் கோவில் (Tirupparankundram Murugan temple)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

திருப்பரங்குன்றம் முருகன் கோவில் தென்னிந்தியாவில் உள்ள யாத்திரை ஸ்தலங்களில் ஒன்றாகும். இக்கோயில் கலையின் ஒரு உன்னதமான தலைசிறந்த படைப்பாகும்.

திருப்பரங்குன்றம் முருகன் கோவில், அதன் செழுமையான கலாச்சார முக்கியத்துவத்துடன், மதுரையில் நீங்கள் பார்க்க வேண்டிய இடங்களின் பட்டியலில் கண்டிப்பாக இருக்க வேண்டும்.

இது முருகப்பெருமானின் ஆறு தலங்களில் ஒன்றாகும். முருகன் சூர்பத்மன் என்ற அரக்கனை வென்று, இந்திரனின் மகளான தேவயானியை மணந்த தலமும் இதுதான் என்று புராணக்கதை கூறுகிறது.

இந்த கோவிலின் சிறப்பு என்னவென்றால், பாறையால் வெட்டப்பட்ட கட்டிடக்கலை, பிரபலமான நம்பிக்கையில், பாண்டியர்களால் கட்டப்பட்டது. திருப்பரங்குன்றம் முருகன் கோவிலில் திருமணம் செய்வது மகிழ்ச்சியான மற்றும் வெற்றிகரமான திருமண வாழ்க்கைக்கு மங்களகரமானது என்று மக்கள் நம்புகிறார்கள்.

நாளின் பல சந்தர்ப்பங்களில் சூரியனும் சந்திரனும் ஒன்றாகக் காணக்கூடிய தெய்வீக மற்றும் ஆனந்தமான தலமாகும். இது திருமணங்களுக்கு புனிதமான இடமாக பார்க்கப்படுகிறது மற்றும் புறநகர் பகுதிகளில் பெரும்பாலான திருமணங்கள் இந்த கோவிலில் தான் நடைபெறுகின்றன.

இக்கோயிலில் சுப்ரமணிய திருமஞ்சனம் வெகு விமரிசையாக கொண்டாடப்பட்டு, அன்றிலிருந்து பலர் இக்கோயிலில் உள்ள இறைவனின் முன் திருமண பந்தம் கட்டி வருகின்றனர்.

செயின்ட் மேரிஸ் கதீட்ரல் (St Maryes Cathedra)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

செயின்ட் மேரிஸ் கதீட்ரல் மதுரையில் கிழக்கு பள்ளத்தாக்கு தெருவில் அமைந்துள்ள கோதிக் பாணி கத்தோலிக்க தேவாலயமாகும்.

50 ஆண்டுகளுக்கும் மேலான வளமான வரலாற்றைக் கொண்ட இந்த தேவாலயம் ரோமானிய, ஐரோப்பிய மற்றும் கண்ட கட்டிடக்கலை ஆகியவற்றின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட கலவையாகும்.

இங்கு நிறுவப்பட்டுள்ள கன்னி மேரியின் சிலை புடவை உடுத்தப்பட்டுள்ளது. இந்த தேவாலயத்திற்கு ஆண்டு முழுவதும் பார்வையாளர்களின் வழக்கமான வருகை அதிகமாக உள்ளது.

இஸ்கான் கோவில் (ISKCON Temple)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

மதுரையில் அமைந்துள்ள இஸ்கான் கோவில் கிருஷ்ணர் மற்றும் அவரது மனைவி ராதா ஆகியோருக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட ஒரு மரியாதைக்குரிய இந்து திருத்தலமாகும்.

கோவிலில் எப்பொழுதும் முழக்கங்கள் மற்றும் பாடல்கள் ஒலிக்கிறது மற்றும் பக்தர்களுக்கு பிரசாதம் வழங்கப்படுகிறது. இந்த வளாகத்தில் பக்தர்கள் மற்றும் பிற பார்வையாளர்களுக்காக ஒரு தூய சைவ உணவகம் உள்ளது.

அழகான மற்றும் அமைதியான இஸ்கான் கோவிலுக்குச் செல்லாமல் மதுரைக்கு எந்தப் பயணமும் முடிவதில்லை. ராதா மற்றும் கிருஷ்ணருக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட, ராதா மதுராபதி என்றும் அழைக்கப்படும்.

கோயில் மதுரையில் மிகவும் பிரபலமான சுற்றுலாத் தலங்களில் ஒன்றாகும். கோவிலின் பழுப்பு மற்றும் வெள்ளை அரண்மனை போன்ற வளாகத்தில் இஸ்கான் பாரம்பரியம் மற்றும் அழகுக்கு ஏற்ப வியக்கத்தக்க வகையில் செதுக்கப்பட்ட தூண்கள், சுவர்கள் மற்றும் கருவறை உள்ளது.

கிருஷ்ண கீர்த்தனைகள், சுருண்டு கிடக்கும் மேகங்கள் மற்றும் தூபம் எரியும் வாசனை, மின்னும் மணிகள் ஆகியவை இங்கு தியானம் செய்வதற்கு ஏற்ற சூழலை வழங்குகின்றன. கிருஷ்ணர் மற்றும் ராதையின் வெள்ளை பளிங்கு சிலைகள் அழகான ‘வஸ்திரம்’ மற்றும் ஆபரணங்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டுள்ளன.

மாலை ஆரத்திகள், பக்தி சொற்பொழிவுகள் மற்றும் கீர்த்தனைகளில் கலந்துகொள்வதைத் தவறவிடாதீர்கள். வளாகத்திற்குள் ஒரு சிறிய உணவகம் உள்ளது, இது எளிமையான மற்றும் சுவையான சைவ உணவுகளை வழங்குகிறது.

காசிமார் பெரிய பள்ளிவாசல் (Kazimar Big Mosque)

Top 15 Madurai tourist places in Tamil
Top 15 Madurai tourist places in Tamil

காசிமார் பெரிய பள்ளிவாசல் என்பது மதுரையில் உள்ள மிகப் பழமையான பள்ளிவாசல் ஆகும். மதுரையில் பெரியார் பேருந்து நிலையம் அருகில் இது அமைந்துள்ளது.

இந்த மசூதி முக்கியமான மத முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது மற்றும் தொலைதூர யாத்ரீகர்களால் பார்வையிடப்படுகிறது.

சுமார் 1500 பேர் அமரக்கூடிய வசதி கொண்ட இந்த மசூதியில் ஒரு அற்புதமான கல்லறையுடன் கூடிய கவர்ச்சிகரமான கட்டிடக்கலை உள்ளது.

கோரிப்பாளையம் தர்கா (Goripalayam Dargah)

madurai tourist places in tamil language
madurai tourist places in tamil language

கோரிப்பாளையம் தர்கா என்பது ஹாஜா சையது சுல்தான் அலாவுதீன் சையத் சுல்தான் சம்சுதீன் அவுலியா தர்கா என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது மதுரையில் அமைந்துள்ளது.

பச்சை மற்றும் வெள்ளை நிறத்தில் கட்டப்பட்ட இந்த மசூதியில் பெரிய மினாராக்கள் மற்றும் ஒரு அற்புதமான குவிமாடம் உள்ளது.

மேலும் இதில் ஹஸ்ரத் சுல்தான் அலாவுதீன் பாதுஷா மற்றும் ஹஸ்ரத் சுல்தான் ஷம்சுதீன் பாதுஷா ஆகியோரின் தர்காக்களும் உள்ளன. இந்ததலம் முக்கியமான மத முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது மற்றும் தொலைதூர யாத்ரீகர்களால் பார்வையிடப்படுகிறது.

Read also: தமிழ்நாட்டில் உள்ள 10 புகழ்பெற்ற கோவில்கள்

To Join => Whatsapp

To Join => Facebook 

To Join => Telegram