தஞ்சை பெரிய (பிரகதீஸ்வரர்) கோவில் வரலாறு-Thanjai periya kovil history in tamil

0
98

தஞ்சை பெரிய (பிரகதீஸ்வரர்) கோவில் வரலாறு-Thanjai periya kovil history in tamil

Thanjai periya kovil history in tamil
Thanjai periya kovil history in tamil

Introduction

Thanjai periya kovil history in tamil: இந்தியாவில் உள்ள மக்கள் எப்போதும் கடவுளை வழிபடுவதும், கோயில்களுக்குச் செல்வதும் வெறும் சடங்கு அல்ல, அது ஒரு வாழ்க்கை முறை என்று நம்புகிறார்கள். எனவே, கோவில்கள் மனித ஆன்மாக்களை புனிதப்படுத்துகின்றன மற்றும் தூய்மைப்படுத்துகின்றன என்று நம்பப்படுவதால் அவை மிகவும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்தவை.

ஆன்மிக முக்கியத்துவத்தை விட வரலாற்றில் கோயில்கள் எப்போதுமே முக்கிய முக்கியத்துவத்தைப் பகிர்ந்து கொள்கின்றன, மேலும் இந்த பதிவின் நோக்கம் சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கும் மிகவும் பிரபலமான கோயில்களில் ஒன்றின் வரலாற்றை விவரிப்பதாகும். இந்திய வரலாற்றில் பிரகதீஸ்வரர் கோயில் கலாச்சார மற்றும் ஆன்மீக முக்கியத்துவத்தில் சமமான பங்கைக் கொண்டுள்ளது.

Thanjai periya kovil history in tamil

பிரகதீஸ்வரர் கோயில் | Thanjai peruvudaiyar kovil

 • பிரகதீஸ்வரர் கோயில் (பெருவுடையார் கோவில்- Thanjai peruvudaiyar kovil) என்பது இந்தியாவின் தமிழ்நாடு மாநிலத்தில் உள்ள தஞ்சாவூரில் அமைந்துள்ள சிவனுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட ஒரு இந்துக் கோயிலாகும். இது பெரிய கோவில், ராஜராஜேஸ்வரம் கோவில் மற்றும் ராஜராஜேஸ்வரம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.
 • இது இந்தியாவின் மிகப்பெரிய கோவில்களில் ஒன்றாகும் மற்றும் சோழர் காலத்தில் திராவிட கட்டிடக்கலைக்கு ஒரு எடுத்துக்காட்டு. பேரரசர் முதலாம் ராஜ ராஜ சோழனால் கட்டப்பட்டு கி.பி.1010ல் கட்டி முடிக்கப்பட்ட இக்கோயில் 2010ல் 1000 ஆண்டுகள் பழமையானது.
 • இக்கோயில் யுனெஸ்கோவின்(UNESCO) உலக பாரம்பரிய தளமான “பெரிய வாழும் சோழர் கோவில்கள்” என்று அழைக்கப்படும், மற்ற இரண்டு பிரகதீஸ்வரர் கோவில். கங்கைகொண்ட சோழபுரம் மற்றும் ஐராவதேஸ்வரர் கோவில்.
 • 16 ஆம் நூற்றாண்டில் சேர்க்கப்பட்ட கோட்டைச் சுவர்களுக்கு இடையே கோயில் உள்ளது. விமானம் (கோயில் கோபுரம்) 216 அடி (66 மீ) உயரம் மற்றும் உலகிலேயே மிக உயரமானது. கோவிலின் கும்பம் (உச்சியில் அல்லது உச்சியில் உள்ள குமிழ் அமைப்பு) ஒரு பாறையில் செதுக்கப்பட்டு சுமார் 80 டன் எடை கொண்டது.
 • நுழைவாயிலில் ஒரு பெரிய நந்தி (புனித காளை) ஒரு பாறையில் இருந்து செதுக்கப்பட்ட, சுமார் 16 அடி (4.9 மீ) நீளமும் 13 அடி (4.0 மீ) உயரமும் உள்ளது. கோயிலின் முழு அமைப்பும் கிரானைட் கற்களால் ஆனது, கோயிலுக்கு மேற்கே சுமார் 60 கிமீ தொலைவில் உள்ளது. தமிழகத்தின் சுற்றுலா பயணிகளை கவரும் வகையில் இந்த கோவில் உள்ளது.

Read also: தமிழ்நாட்டில் உள்ள 10 புகழ்பெற்ற கோவில்கள்

பிரகதீஸ்வரர் கோயிலின் வரலாறு | Brihadeeswarar temple history in tamil

Thanjai periya kovil history in tamil
Thanjai periya kovil history in tamil
 • முதலாம் இராஜராஜ சோழன் என்று அழைக்கப்படும் தமிழ்ப் பேரரசர் அருள்மொழிவர்மன், கிபி 1002 இல் பிரகதீஸ்வரர் கோயிலுக்கு அடிக்கல் நாட்டினார். தமிழ் சோழர்களின் மற்ற பெரிய கட்டுமான திட்டங்களில் இதுவே முதன்மையானது.
 • இந்த கோவிலின் அமைப்பை ஒரு சமச்சீர் மற்றும் அச்சு வடிவியல் நிர்வகிக்கிறது. அதே காலகட்டத்திலும் அதற்கு அடுத்த இரண்டு நூற்றாண்டுகளிலும் உள்ள கோயில்கள் தமிழர்களின் சோழர்களின் சக்தி, கலை நிபுணத்துவம் மற்றும் செல்வத்தின் வெளிப்பாடு.
 • சதுரத் தலையெழுத்துக்களைக் கொண்ட பன்முகத் தூண்கள் போன்ற அம்சங்களின் தோற்றம் சோழர் பாணியின் வருகையைக் குறித்தது, இது அக்காலத்தில் புதிதாக இருந்தது.
 • இது ஒரு கட்டிடக்கலை உதாரணம், இது கோவில்களில் திராவிட கட்டிடக்கலையின் உண்மையான வடிவத்தை பிரதிபலிக்கிறது மற்றும் சோழ பேரரசு மற்றும் தென்னிந்தியாவின் தமிழ் நாகரிகத்தின் சித்தாந்தத்தின் பிரதிநிதியாகும்.
 • பிரகதீஸ்வரர் கோயில் “கட்டிடக்கலை, ஓவியம், வெண்கல வார்ப்பு மற்றும் சிற்பக்கலை ஆகியவற்றில் சோழர்களின் அற்புதமான சாதனைகளுக்குச் சான்று பகர்கிறது.” காஞ்சிபுரத்தில் உள்ள பல்லவ ராஜசிம்மர் கோவில்களை பார்த்த பேரரசர் ராஜராஜ சோழன், சிவபெருமானுக்கு இவ்வளவு பெரிய கோவில் அமைக்க வேண்டும் என்று கனவு கண்டதாக கூறப்படுகிறது. பிரகதீஸ்வரர் கோயில், கிரானைட் கற்களை முழுமையாகப் பயன்படுத்திய கட்டிடங்களில் முதன்மையானது,
 • சோழப் பேரரசர்களில் மிகப் பெரியவர், சுந்தர சோழன் மற்றும் வானவன் மகாதேவியின் மகனான முதலாம் இராஜராஜன் (கி.பி. 985 – கி.பி. 1012) சோழ வம்சத்தின் தலைநகரான தஞ்சாவூரில் பிரகதீஸ்வரம் என்ற இந்த அற்புதமான கோயிலைக் கட்டினார்.
 • முதலாம் இராஜராஜன் தனது 19வது வயதில் இக்கோயிலைக் கட்டத் தொடங்கி தனது 25வது ஆண்டில் 275வது நாளில் கட்டி முடித்தார் என்பது கல்வெட்டுச் சான்றுகளின் மூலம் அறியப்படுகிறது. கி.பி.1010ல் இப்பணியை முடிக்க 6 ஆண்டுகள் மட்டுமே ஆனது.
 • ராஜ ராஜ சோழன் தனது 25வது மன்னரான 275வது நாளில் (கி.பி. 1010) கோவிலின் இறுதிப் பிரதிஷ்டையாக விமானத்திற்கு மகுடம் சூட தங்க கலசத்தை ஒப்படைத்தார். பிரகதீஸ்வரர் கோயில் சோழப் பேரரசின் மையமாக இருந்தது மற்றும் இசைக்கலைஞர்கள், அறிஞர்கள், கைவினைஞர்கள் மற்றும் வணிகர்களை ஈர்த்தது.
 • குறிப்பாக தற்போது பரத நாட்டியம் என்று அழைக்கப்படும் சாதிரின் பாரம்பரிய நடன வடிவில் சிறந்து விளங்கும் நடனக் கலைஞர்களுக்கு இது ஒரு மேடையாக செயல்பட்டது.
 • சோழர் ஆட்சி வீழ்ச்சியடைந்து, விஜயநகரப் பேரரசால் வீழ்த்தப்பட்ட பாண்டியர்களால் வெளியேற்றப்பட்டது. 1535 இல், விஜயநகர மன்னர் ஒரு நாயக்க மன்னரை நிறுவினார் தஞ்சை நாயக்க குலத்தினர் 17 ஆம் நூற்றாண்டின் நடுப்பகுதி வரை ஆட்சி செய்தனர்.
 • 1674ல் மராட்டியர்கள் தஞ்சையை கைப்பற்றினர். பிற்காலத்தில், நாட்டின் மற்ற பகுதிகளைப் போலவே, தஞ்சாவூரும் ஆங்கிலேயர்களின் கைகளில் சிக்கியது. பிரகதீஸ்வரர் கோவிலின் சுவர்களில் உள்ள கல்வெட்டுகள் மற்றும் ஓவியங்கள் நகரத்தின் அதிர்ஷ்டத்தின் எழுச்சி மற்றும் வீழ்ச்சியைப் பதிவு செய்கின்றன.
 • சிவன் பெரிய கல் லிங்க வடிவில் காட்சியளிக்கிறார். இது 216 அடி வரை பரந்து விரிந்திருக்கும் விமானத்தால் மூடப்பட்டுள்ளது. இது எந்த சாந்தும் இல்லாமல் பிணைக்கப்பட்ட மற்றும் குறியிடப்பட்ட கற்களால் ஆனது. மிக உயரமான கல், ஒரு பொறியியல் அதிசயம், சுமார் எண்பது டன் எடை கொண்டது.
 • இராஜராஜன் சோழன் இக்கோயிலுக்கு ராஜராஜேஸ்வரம் என்றும், லிங்க வடிவில் உள்ள சிவபெருமானுக்கு பெருவுடையார் என்றும் பெயரிடப்பட்டது, இக்கோயில் தெய்வத்தின் பெயரால் பெருவுடையார்கோவில் (தமிழில்) என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.
 • பிற்காலத்தில் மராட்டிய மற்றும் நாயக்கர் ஆட்சியாளர்கள் கோயிலின் பல்வேறு கோயில்களையும் கோபுரங்களையும் கட்டினார்கள். மராட்டிய ஆட்சியின் போது சமஸ்கிருத மொழி மிகவும் பிரபலமாக இருந்த பிற்காலத்தில், கோயிலுக்கு சமஸ்கிருதத்தில் பிரகதீஸ்வரம் என்றும், தெய்வம் பிரகதீஸ்வர என்றும் அழைக்கப்பட்டது.
 • தற்போது இது தஞ்சை பெரியகோவில் (தஞ்சை பெரிய கோவில்) என்று அழைக்கப்படுகிறது. புதிய தலைநகரான தஞ்சாவூரின் தென்கிழக்குப் பகுதியில் உள்ள பிரகதீஸ்வரர் கோயில், சோழப் பேரரசின் முதலாம் இராஜராஜனால் (ஆர். 985–1014) காவேரி (காவிரி) நதியின் படுகையில் கட்டப்பட்டது, சுமார் 1010 இல் கட்டி முடிக்கப்பட்டது.
 • அரசரின் பெயரால் இது ராஜராஜேஸ்வரர் கோயில் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. அடுத்த புதிய தலைநகரான கங்கைகொண்டசோழபுரத்தில் உள்ள ராஜேந்திர சோழீஸ்வரர் கோயிலுடன், சோழ வம்சத்தின் இரண்டு பெரிய கோயில்களில் இதுவும் ஒன்றாகும், இது அவரது வாரிசான முதலாம் ராஜேந்திரனால் கட்டப்பட்டது.
 • அந்த கட்டுமானங்கள் சோழ சாம்ராஜ்யத்தை சித்தரிக்கும் தனித்துவமான தேசிய திட்டங்களாக இருந்தன. தென்னிந்தியாவில் மேலாதிக்கம் பிரகதீஸ்வரர் கோவில் ஏழு ஆண்டுகளில் கட்டப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது. அதன் வளாகம் 120 மீ முதல் 240 மீ வரையிலான பரப்பளவைக் கொண்ட மூடைகளால் சூழப்பட்டுள்ளது மற்றும் ஒரு பெரிய தொட்டி (நீர்த்தேக்கம்) உட்பட 350 மீ சதுர பரப்பளவிற்கு வெளியில் கனமான செங்கல் சுவர்களால் சூழப்பட்டுள்ளது.

பிரகதீஸ்வரர் கோவில் சிற்ப கலை | Thanjai periya kovil history in tamil

Thanjai periya kovil history in tamil
Thanjai periya kovil history in tamil
 • ஒரு நந்தி சன்னதி, இரண்டு தொடர்ச்சியான பரந்த மண்டபங்கள் (வழிபாட்டு மண்டபங்கள்), ஒரு அந்தரளம் (கிழக்கு அறை) மற்றும் ஒரு உயர்ந்த கோபுரம், அனைத்தும் கிழக்கு-மேற்கு அச்சில் வரிசையாக அமைக்கப்பட்ட விமானம்.
 • அதே அச்சில் மடத்தின் கிழக்கு மையமும் செங்கல் சுவரில் ஆரம்ப நிலை கோபுரங்களும் (கோயில் நுழைவாயில்கள்) நிற்கின்றன. கோவில் வளாகத்துக்கான ஒரே நுழைவாயில் அவைதான்.
 • அவை சிற்பங்களால் அலங்கரிக்கப்பட்டிருந்தாலும், தென்னிந்தியாவில் உள்ள ராட்சத கோயில்களின் பிற்கால கோபுரங்களை விட அவை மிகவும் குறைவாகவே காணப்படுகின்றன, இதற்கு மாறாக விமானம் மிக உயர்ந்த உயரத்தைக் கொண்டுள்ளது.
 • மடாலயங்களின் வரிசையில் உள்ள இரண்டாவது கோபுரமானது அகலம் மற்றும் உயரம் இரண்டிலும் 24 மீட்டர், முதல் கோபுரத்தை விட குறைவாக உள்ளது, ஆனால் அதன் சிற்பங்கள் பெரியவை, வாயிலின் இருபுறமும் ஒரு ஜோடி துவாரபாலர்கள் உள்ளன.
 • வளாகத்தைச் சுற்றியுள்ள மடங்களில் சிவனைக் குறிக்கும் லிங்கங்கள் வரிசையாக உள்ளன, பின்புற சுவர்களில் நாயக்கர் கால சுவர் ஓவியங்கள் யாத்ரீகர்களின் கண்களை மகிழ்விக்கின்றன.
 • கிரானைட் மற்றும் செங்கற்களால் ஆன இந்த பிரகதீஸ்வரர் கோவில், கங்கைகொண்டசோழபுரத்தில் உள்ள பெரிய கோவிலுடன், திராவிட பாணியில் அதன் பெரிய அளவில் மற்றும் முழுமையுடன் கூடிய மிகப்பெரிய படைப்பாகும்.
 • தென்னிந்திய பாணியில் கல் கோயில்களின் வளர்ச்சி மகாபலிபுரத்தின் சிறிய கோயில்களில் இருந்து தொடங்கி அதன் உச்சத்தை அடைந்தது. சோழப் பேரரசு காலத்தில் தென்னிந்தியாவிலும் தென்கிழக்காசியாவிலும் கட்டப்பட்ட கோயில்களுக்கு இது மாதிரியாக அமைந்தது.
 • இருப்பினும், 13 ஆம் நூற்றாண்டில் சோழ சாம்ராஜ்யத்தின் முடிவுக்குப் பிறகு, கோயில் பாணி வியத்தகு முறையில் மாறியது. இப்போது பிரமாண்டமான விமானங்கள் கட்டப்படாது, ஆனால் கோயில் வளாகம் விரிவுபடுத்தப்பட்டு, கோயிலைச் சுற்றி மடித்து, நான்கு பக்கங்களிலும் மிகப்பெரிய அளவில் கோபுரங்கள் மட்டுமே கட்டப்படும்.
 • வெளிப்புற கோபுரம் உயரமாக அமைக்கப்பட்டு, இறுதியில் 60 மீட்டரைத் தாண்டும். பிரதான கோவிலுக்கும் அதன் வாயில்களுக்கும் இடையிலான உயர உறவு முற்றிலும் தலைகீழாக மாறும். இந்த கட்டத்தில் இருந்து கூட, தஞ்சாவூரில் உள்ள பிரகதீஸ்வரர் கோயில் பழமையான தென்னிந்திய கோயில் கட்டிடக்கலையின் சிறந்த பிரதிநிதியாகும்.

Read also: Top 18 Tourist Places to Visit in India Tamil

பிரகதீஸ்வரர் கோவில் கட்டிடக்கலை | Thanjai periya kovil history in tamil

 • இக்கோயில் பல அதிசயங்களை தன்னகத்தே கொண்டுள்ளது. இக்கோயில் ஒரு பாறைக் கட்டிடக்கலையைப் பின்பற்றுகிறது. கோவிலின் அடித்தளம் பூமியின் அச்சின் சாய்வைக் கருத்தில் கொண்டு மிகவும் தொழில்நுட்ப முறையில் அமைக்கப்பட்டுள்ளது.
 • இந்த ஆலயம் இருமுனை நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி மிகவும் நுட்பமாக கட்டப்பட்டது மற்றும் கோயில் கோபுரம் லேசான எடை கொண்ட ஒற்றைப்பாதையுடன் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.
 • இந்த பிரம்மாண்டமான அமைப்பு பூமியின் சுழற்சிக்கு ஏற்ப தன்னை மாற்றிக் கொள்ளும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் தஞ்சை ஐந்து நிலநடுக்கங்களால் பாதிக்கப்பட்ட பின்னரும் இந்த அமைப்பு நிமிர்ந்து நிற்கக் காரணம்.
 • ஒவ்வொரு செங்கலுக்குப் பின்னாலும் படைப்பாற்றல் மற்றும் ஆயிரக்கணக்கான கதைகளை கோயில் கொண்டுள்ளது. இந்த ஆலயம் ஆன்மீக முக்கியத்துவம் வாய்ந்த இடமாக மட்டுமல்லாமல் வங்கியாகவும், கலைக்கூடமாகவும், சமூகத்தை ஈர்க்கும் இடமாகவும் விளங்குகிறது. இக்கோயிலில் உள்ள கல்வெட்டுகள் இந்த இடத்தை “ராஜராஜேஸ்வரம்” என்று குறிப்பிடுகின்றன.
 • ஆயிரக்கணக்கான ஆண்டுகளுக்குப் பிறகும் பல இயற்கை பேரழிவுகள் மற்றும் வெளிநாட்டு படையெடுப்புகளை தாங்கி நிற்கும் ஒரு காலத்தின் சாட்சியாக இந்த பிரம்மாண்டமான அமைப்பு நிற்கிறது. கோவிலின் கட்டுமான நுட்பம் உலக நிபுணர்களை வியக்க வைத்தது.

தஞ்சாவூர் பெரிய கோவிலின் முக்கிய தெய்வங்கள் | Thanjai peruvudaiyar kovil

 • பிரதான நுழைவாயிலின் கிழக்கே உடையார் சாலையில் அக்னிதேவர் சன்னதி உள்ளது. சுமார் 240 சிவயோகிகள் உடையார் வீதியில் தங்கி, ஒரு நாளைக்கு ஒருமுறை உணவருந்தியதாகவும், அவர்களும் 10 குழுக்களாகப் பிரிந்து 24 திருவிழாக்களைக் கொண்டாடியதாகவும் கோயில் கல்வெட்டுகள் கூறுகின்றன.
 • கோயிலின் முக்கிய தெய்வம் சிவபெருமான். லிங்க சிலை சுமார் 12 அடி உயரம் மற்றும் தென்னிந்தியாவின் மிக உயரமான சிலைகளில் ஒன்றாகும்.
 • மற்ற முக்கிய தெய்வங்களில் பார்வதி, விநாயகர், கார்த்திகேயர், தட்சிணாமூர்த்தி மற்றும் வாராஹி ஆகியோர் அடங்குவர்.

மகா நந்தி | Thanjai peruvudaiyar kovil

 • மகா நந்தி அல்லது புனித காளை – ராஜராஜன் நுழைவாயிலின் 16 கால் மண்டபத்தில் அமைந்துள்ள சிவபெருமானின் வாகனம், சுமார் 80 டன் எடையுள்ள ஒற்றைக்கல் பாறையில் செதுக்கப்பட்டுள்ளது.
 • இந்திய கோயில்களிலேயே மிக உயரமான நந்திகளில் ஒன்றாகும். இந்த நந்தி சிலை கிபி 16 ஆம் நூற்றாண்டில் விஜய நகர வம்சத்தைச் சேர்ந்த நாயக்கப் பேரரசர்களால் செதுக்கப்பட்டது. 16 கால்கள் கொண்ட இந்த மண்டபத்தின் தென் திசையில் அமைந்துள்ள நந்தியே இக்கோயிலுக்காக செதுக்கப்பட்டுள்ளது.

சதய விழா | Thanjai peruvudaiyar kovil

 • சோழ மன்னன் ராஜ ராஜ சோழனின் பிறந்த நாளைக் குறிக்கும் வகையில் ஒவ்வொரு ஆண்டும் சதய விழா கொண்டாடப்படுகிறது.
 • இது பொதுவாக தமிழ் மாதமான ஐப்பசியில் கொண்டாடப்படுகிறது, அதாவது அக்டோபர் நடுப்பகுதி முதல் நவம்பர் நடுப்பகுதி வரை. 1036வது சதய விழா அக்டோபர் 2021ல் கொண்டாடப்படும்.

பிரகதீஸ்வரர் கோவில் நேரம் | Thanjai peruvudaiyar kovil

 • காலை: 6:00 முதல் 12:30 வரை
 • மாலை: 4:00 முதல் இரவு 8:30 வரை

Read also: இந்தியாவில் உள்ள 12 ஜோதிர்லிங்கங்களின் முக்கியத்துவம், இடம், வரலாறு

To Join => Whatsapp

To Join => Facebook 

To Join => Telegram