மகாத்மா காந்தியும், இந்திய சுதந்திர போராட்டமும் | Mahatma gandhi history in tamil

மகாத்மா காந்தியும், இந்திய சுதந்திர போராட்டமும் | Mahatma gandhi history in tamil

Mahatma gandhi history in tamil
Mahatma gandhi history in tamil

Introduction

Mahatma gandhi history in tamil: மகாத்மா காந்தி இந்தியாவில் செய்த பெரும் போராட்டங்கள் தேசத்தில் மிகப்பெரிய தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது. மரியாதைக்குரிய மகாத்மாவின் பெயருடன் தொடர்புடைய மோகன்தாஸ் கரம்சந்த் காந்தி, ஒரு இந்திய வழக்கறிஞராகவும், இந்திய அரசியல்வாதியாகவும் மற்றும் காலனித்துவ எதிர்ப்பு தேசியவாதியாகவும் பிரிட்டிஷ் ஆட்சிக்கு எதிராக மிகவும் வெற்றிகரமான அகிம்சை எதிர்ப்புடன் முன் வந்தார்.

இவர் உலகெங்கிலும் உள்ள பல சிவில் உரிமைகள் மற்றும் சுதந்திர இயக்கங்களால் ஈர்க்கப்பட்டார்.இந்திய சுதந்திரத்திற்காக குரல் எழுப்பியவர்களை அடித்து, உதைத்து, சிறையில் அடைத்து, சித்திரவதை செய்த ஆங்கிலேயர்கள், மகாத்மா காந்தியின் சாத்வீகப் போராட்டத்தைக் கண்டு திகைத்தனர்.

மகாத்மா காந்தியின் ஆரம்ப கால வாழ்க்கை வரலாறு | Mahatma gandhi varalaru

Mahatma gandhi history in tamil
Mahatma gandhi history in tamil

மகாத்மா காந்தி 1869-ஆம் ஆண்டு அக்டோபர் மாதம் 2 ஆம் தேதி இந்த உலகிற்கு கிடைத்தார். இந்த மாபெரும் ஆளுமை இந்திய குஜராத்தி குடும்பத்தில் பிறந்தவராவார். இவர் லண்டனில் சட்டப் பயிற்சியில் தேர்ச்சி பெற்றார்.

அவரது சட்டப்பணியானது தென்னாப்பிரிக்காவில் தொடங்கப்பட்டது. மகாத்மா காந்தி தனது வாழ்வின் குறிப்பிடத்தக்க பகுதியை இங்குதான் கழித்தார். காந்தி அகிம்சை எதிர்ப்பைப் பயன்படுத்தி சிவில் உரிமைகளுக்காகப் போராடினார் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

மகாத்மா காந்தி தென்னாப்பிரிக்காவுக்கு வந்தபோது, அங்கு அவரது தோலின் நிறத்தின் காரணமாக இனப் பாகுபாட்டினை எதிர்கொண்டார். ஐரோப்பியர்களுடன்  பயணம் செய்தபோது, ஓட்டுநருக்குப் பக்கத்தில் தரையில் அவரை அமரச் சொன்னார்கள்.

அப்போது மகாத்மா காந்தி தனது மறுப்பைத் தெளிவாக முன்வைத்தார், அது ஐரோப்பியர்களுக்கு பெரும் அவமானத்தினை வித்திட்டது. இதன் விளைவாக, காந்தி மறுத்ததற்காக தாக்கப்பட்டார்.

Read also: Independence day in tamil 2022

Speech about mahatma gandhi in tamil

Mahatma gandhi history in tamil

Mahatma gandhi history in tamil
Mahatma gandhi history in tamil

மகாத்மா காந்தி பிரிட்டிஷ் சாம்ராஜ்யத்தில் தன்னுடைய மக்களின் நிலைகள் குறித்து கேள்விகளை எழுப்பத் தொடங்கினார்.

 • இந்தியாவிற்கு சுதந்திரம் வழங்கும் பணியுடன் 20-பிப்ரவரி-20 அன்று அப்போதைய பிரிட்டிஷ் பிரதமர் கிளெமென்ட் அட்லியால் புதிய வைஸ்ராய் நியமிக்கப்பட்டார். வைஸ்ராய் மவுண்ட்பேட்டன் பிரபு. இதன் பிறகு மவுண்ட்பேட்டன் மார்ச் 22 அன்று இந்தியா வந்தார்.
 • அவர் வந்தவுடன் காந்தியை சந்திக்க விருப்பம் தெரிவித்தார். அப்போது காந்தி பீகாரில் இருந்தார். பீகாரில் நடந்த மிக மோசமான வகுப்புவாத கலவரத்தால் ஏராளமான முஸ்லிம்கள் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டனர். நிலைமையைக் கட்டுக்குள் கொண்டுவரும் முயற்சியில், அங்கிருந்த காந்தி, மவுண்ட்பேட்டனைச் சந்திக்க விரும்புவதை அறிந்து கொள்கிறார்.
 • அதன் பிறகு மார்ச் 31ஆம் தேதி காந்தி டெல்லி செல்கிறார். காந்தி அங்கு துப்புரவுப் பணியாளர்களின் குடியிருப்பில் வசிக்கிறார். காந்தி ஏப்ரல் 1 அன்று மவுண்ட்பேட்டனை சந்தித்தார். இந்தியா இரண்டாகப் பிரிந்துவிடுமோ என்று அஞ்சிய காந்தி, மவுண்ட்பேட்டனிடம் ஒரு யோசனையை முன்வைத்தார்.
 • ஜின்னா தலைமையில் முஸ்லிம் லீக் கட்சி ஆட்சி அமைக்கட்டும். ஜின்னா தனக்கு விருப்பமானவர்களை அமைச்சரவையில் நியமிக்கட்டும். இந்த நடவடிக்கைகளை காங்கிரஸ் ஆதரிக்கும் என்றார் காந்தி.
 • வன்முறை இந்து-முஸ்லிம் கலவரங்களால் ஏற்கனவே ஆழ்ந்த கவலையில் இருந்த காந்தி, பிரிவினை ஒரு இரத்தக்களரி செயலாக இருக்கும் என்று கணிப்பு மூலம் அறிந்திருந்தார். இதை தடுத்து நிறுத்த ஜின்னா தலைமையில் முஸ்லிம் லீக் ஆட்சி அமைக்கட்டும் என்றார். ஆனால், நேரு, படேல் உள்ளிட்ட காங்கிரஸ் தலைவர்கள் அதை ஏற்கவில்லை.

காங்கிரஸ் தீர்மானம் | Mahatma gandhi story tamil

Mahatma gandhi history in tamil
Mahatma gandhi history in tamil
 • இந்தியா இரு நாடுகளாகப் பிரிக்கப்படும் என்றும் ஆகஸ்ட் 15-ம் தேதி சுதந்திரம் வழங்கப்படும் என்றும் பிரதமர் அட்லி பிரிட்டன் நாடாளுமன்றத்தில் அறிவித்தார். நேரு, படேல் உள்ளிட்ட காங்கிரஸ் தலைவர்கள் அதை ஏற்றுக்கொண்டனர்.
 • இந்த திட்டத்தை ஆதரித்து காங்கிரஸ் காரிய கமிட்டி தீர்மானம் நிறைவேற்றியது. ஜூன் 15 அன்று கூடிய அகில இந்திய காங்கிரஸ் கமிட்டி, திட்டத்தை ஏற்றுக்கொள்வது குறித்து வாக்கெடுப்புக்கு ஏற்பாடு செய்தது. ஆதரவாக 153 பேரும் எதிராக 29 பேரும் வாக்களித்தனர். தீர்மானம் நிறைவேற்றப்பட்டது.
 • இருப்பினும், காந்தியும் அவரது நெருங்கிய உதவியாளரும் ஏற்றுக்கொள்ளாத முடிவு, அப்போதைய காங்கிரஸ் தலைவர் கிரிப்லானி கூறினார்: “நான் காந்திஜியுடன் முப்பது ஆண்டுகளாக இருக்கிறேன்.
 • சம்பாரண் சத்தியாகிரகத்தின் போது நான் அவருடன் இணைந்தேன். அவர் மீதான நம்பிக்கைக்கு மாறாக நான் ஒருபோதும் நடந்து கொண்டதில்லை. ஆனால் அவர் ஏற்க முடியாத தீர்மானத்தை இப்போது ஏன் நிறைவேற்றியுள்ளோம்? ஏனெனில் சகோதரத்துவம் மற்றும் அமைதிக்கான காந்தியின் அறைகூவலுக்கு இந்த நாடு செவிசாய்க்கவில்லை.
 • 1946 முதல் வகுப்புவாதக் கலவரங்களைப் பார்த்த பிறகு, பிரிவினை தவிர்க்க முடியாதது என்ற யதார்த்தத்தை காங்கிரஸ் தலைவர்கள் புரிந்து கொள்ள வேண்டும். இரண்டு மதங்களும் ஒருவரையொருவர் என்றென்றும் கொல்வதை நாடு பொறுத்துக்கொள்ள முடியாததால், பிரிவினைத் தீர்மானத்தை ஏற்றுக்கொள்வதைத் தவிர காங்கிரஸுக்கு வேறு வழியில்லை. ஆனால், தேசப் பிரிவினையை இறுதிவரை தவிர்க்க முயன்றவர் காந்தி.
 • பாகிஸ்தானின் கோரிக்கையை காங்கிரஸ் ஏற்றுக்கொண்டது. பஞ்சாப் மற்றும் வங்காளத்தை பிரிக்கவும் கோரிக்கை விடுத்தது. நான் எப்போதும் இந்தியப் பிரிவினைக்கு எதிரானவன். ஆனால் நான் என்ன செய்ய முடியும்? நான் செய்யக்கூடிய ஒரே விஷயம், இந்த திட்டத்திலிருந்து என்னை விலக்கிக் கொள்வதுதான். கடவுளைத் தவிர வேறு யாராலும் அதை ஏற்கும்படி என்னை வற்புறுத்த முடியாது” என்று காந்தி விரக்தியின் உச்சத்தில் கூறினார்.
 • தேச பிரிவினை உறுதி செய்யப்பட்ட பிறகு, ஜூன் மாத இறுதியில், எந்த நாட்டுக்கு எந்த நிலம் சென்றது என்பதை தீர்மானிக்க, சிரில் ராட்க்ளிஃப் என்ற பாரிஸ்டர் நியமிக்கப்பட்டார். இந்தியாவைப் பற்றி மிகக் குறைவாகத் தெரிந்த, இந்தியாவில் கால் பதிக்காத ஒருவரிடம் இந்தியப் பிரிவினைப் பணி ஒப்படைக்கப்பட்டது விசித்திரமானது.
 • ராட்கிளிஃப் ஜூலை மாதம் இந்தியா வந்தார். ஆகஸ்ட் 15 சுதந்திர தினமாகக் குறிக்கப்பட்ட நிலையில், ராட்க்ளிஃப் வைத்திருந்தது சில வாரங்கள், வரைபடம் மற்றும் சில உதவியாளர்கள் மட்டுமே. மக்கள்தொகைக் கணக்கெடுப்புத் தரவுகளைக் கையில் வைத்துக்கொண்டு, ராட்க்ளிஃப் வரைபடத்தில் கோடுகளை வரையத் தொடங்கினார்.
 • அவரது பென்சில் உண்மையில் தேசத்தின் வரைபடத்தில் விளையாடியது. நாட்டின் வரைபடம் இரண்டு பகுதிகளாகப் பிரிக்கப்பட்டது, ஒரு நாட்டின் பண்ணை மற்றும் ஒரு நாட்டு வீடு, ஒரு நாட்டின் முன் கதவு மற்றும் ஒரு நாட்டின் பின் கதவு, மற்றும் மற்றொரு நாடு தெருவின் எதிர் பகுதி. ராட்கிளிஃப் பென்சிலில் இருந்து கிழிந்த கோடுகளை காந்தி பார்த்திருந்தால் ரத்தக் கண்ணீர் சிந்தியிருப்பார்.
 • சுதந்திரம் நெருங்க நெருங்க பஞ்சாப், வங்காளம், பீகார் போன்ற இடங்களில் கலவர காலம் தொடங்கியது. இதையெல்லாம் கேட்ட காந்திஜி, “தற்போது வளர்ந்து வரும் இந்தியாவில் எனக்கு இடமில்லை.
 • 125 ஆண்டுகள் வாழ வேண்டும் என்ற ஆசையை துறந்தேன். சில வருடங்கள் மட்டுமே வாழ முடியும். அது வேறு விஷயம். நான் இன்று இருக்கிறேன்” என்று கே. வன்முறையில் மூழ்கிக் கிடக்கும் இந்தியாவில் வாழ விரும்பவில்லை” என்று காந்தி புலம்பினார்.
 • சுதந்திர தினம் வந்துவிட்டது. இந்தியா இரண்டு நாடுகளாகப் பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. வன்முறைக்கு சற்று நிவாரணம் அளிக்கும் வகையில், நாடு முழுவதும் சுதந்திர தினம் கொண்டாடப்பட்டது. இப்படி கொண்டாடாத ஒருவர் காந்தி. சுதந்திர தினத்தன்று கல்கத்தாவில் இருந்தார்.
 • கல்கத்தாவில் கலவரத்தை ஒடுக்க அங்கு சென்ற காந்தி, சுதந்திர தினத்தன்று உண்ணாவிரதம் இருந்தார். அவர் ஒரு தறியில் நூல் நூற்கினார்.
 • கல்கத்தாவில் சுஹ்ரவர்தி என்ற முஸ்லீம் தலைவருடன் வாழ்ந்தார். காந்தியின் வருகைக்குப் பிறகு கலவரம் அங்கேயே நின்றது. சுதந்திர தினத்தன்று இந்துக்களும் முஸ்லிம்களும் இணைந்து சுதந்திர தினத்தை கொண்டாடுகின்றனர்.
 • மாணவர்கள் மத நல்லிணக்க ஊர்வலம் நடத்தினர். அதனால் அடுத்த நாட்களில். இதைப் பற்றிக் குறிப்பிட்ட மவுண்ட்பேட்டன், “எங்கள் 50,000 வீரர்கள் பஞ்சாபில் அமைதியின்மையை ஒடுக்க போராடுகிறார்கள்.
 • ஆனால் கல்கத்தாவில் நமது ராணுவம் ஒரே ஒரு நபரை (காந்தி) கொண்டிருந்தது. ஆனால் அங்கு கலவரம் ஏதும் ஏற்படவில்லை,” என்றார். அப்போது வங்காள ஆளுநராக இருந்த ராஜாஜி, “மகாத்மா காந்தி தனது வாழ்நாளில் பல சாதனைகளை படைத்துள்ளார். ஆனால், அவர் கல்கத்தாவில் சாதித்ததை விட அற்புதமான எதையும் சாதித்ததாக நான் நினைக்கவில்லை.

Read also: History of indian national emblem

சுதந்திரத்திற்கான போராட்டம்-Gandhi in varalaru 

Mahatma gandhi history in tamil
Mahatma gandhi history in tamil
 • மகாத்மா காந்தி 1915 இல் தென்னாப்பிரிக்காவிலிருந்து இந்தியாவிற்கு திரும்பினார். இந்த நேரத்தில் இந்த நபரின் புகழ் இந்தியாவில் கணிசமாக அதிகரித்தது.மகாத்மா காந்தி ஒரு முக்கிய  தேசியவாதியாக இந்தியாவில் பிரபலமானார்.
 • அவர் திரும்பிய பிறகு, காந்தி இந்திய தேசிய காங்கிரஸில் சேர்ந்தார் மற்றும் 1920 இல் காங்கிரஸின் ஆட்சியைப் பெற்றார்.
 • சுதந்திரப் போராட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக, மகாத்மா காந்தி சம்பாரண் சத்தியாகிரகம், கெதா சத்தியாகிரகம், கிலாபத், ஒத்துழையாமை, உப்பு சத்தியாகிரகம், ஒத்துழையாமை மற்றும் வெள்ளையனே வெளியேறு போன்ற முக்கியமான இயக்கங்களைத் தொடங்கினார்.
 • இது இந்தியாவின் சுதந்திரத்தில் அவரது மகத்தான பங்களிப்பைக் காட்டுகிறது.

மகாத்மா காந்தி அவர்கள் தனது உடலை வருத்தி கடைபிடித்த உண்ணாவிரதப் போராட்டங்கள், மத வெறுப்புணர்ச்சி காரணமாக எழுந்த வகுப்பு மோதல்களையெல்லாம் முடிவுக்குக் கொண்டுவந்தன. காந்தி நடத்திய மூன்று முக்கிய விடுதலை போராட்டங்கள்தான் விடுதலைக்கு வழிவகுத்தது.

சம்பரண் மற்றும் கெதா சத்தியாகிரக போராட்டம்

 • சத்தியாகிரகங்கள் 1918-19 காலகட்டத்தில் குஜராத் மாநிலத்தின் கெதா மாவட்டத்திலும் பீகார் மாநிலத்தின் சம்பரான் மாவட்டத்திலும் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டன. இந்த சிலுவைப் போர்கள் நடந்தபோது, ​​சத்தியாகிரகம் என்ற வார்த்தை பயன்படுத்தப்படவில்லை.
 • அதன்பிறகு, உறவுச் சத்தியாகிரகத்தின் போதுதான் இந்த வார்த்தை பயன்பாட்டுக்கு வந்தது.சம்பரான் மாவட்டத்தில், ஏழை நிலமற்ற விவசாயிகள் மற்றும் ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்கள் நிலத்தில் உணவுப் பயிர்களை பயிரிட அனுமதிக்கக் கூடாது என்ற காலனித்துவ அரசின் நிர்ப்பந்தத்தின் கீழ் மற்ற வகை பயிர்களை பயிரிட்டு வந்தனர்.
 • இதனால் விவசாயிகளுக்கு அங்கு உணவு கிடைப்பதில்லை. இதனால் 1910ல் கடும் பஞ்சம் ஏற்பட்டது. இதன் விளைவாக சலசலப்பு ஏற்பட்டது. காந்தி சம்பரானில் ஒரு ஆசிரமத்தை நிறுவி, அப்பகுதியில் உள்ள கிராமங்கள் மற்றும் நகரங்களுக்குச் சென்று மக்களின் குறைகளை விரிவாகக் கேட்டு ஆவணப்படுத்தினார்.
 • அரசாங்கத்திற்கு வரி செலுத்துவதற்குப் பதிலாக நன்கொடைகள் மூலம் தங்கள் எதிர்ப்பைக் காட்ட அவர் அப்பகுதி மக்களை ஊக்குவித்தார். காந்தியின் ஆதரவாளர்களும் இப்பகுதிகளை சுத்தம் செய்யும் பணியில் ஈடுபட்டனர். இதனால் அவரை நம்பிய சம்பாரண் மக்கள் காந்தியின் உத்தரவுப்படி வரி கட்ட மறுத்தனர்.
 • காந்தி கலவரத்தைத் தூண்டியதாக அரசாங்கம் குற்றம் சாட்டி அவரைச் சிறையில் அடைத்தது. ஆனால் வரிப் போராட்டம் தீவிரமடைந்ததால் அவர் விடுவிக்கப்பட்டார். போராட்டக்காரர்களின் கோரிக்கைகளை ஏற்று, அவர்களுடன் விவசாயிகள் ஒப்பந்தம் செய்தனர்.
 • இறுதியாக 23 நாள் பயணத்திற்குப் பிறகு தண்டியை அடைந்த அவர், அங்குள்ள கடல்நீரில் இருந்து உப்பைக் காய்ச்சி ஆங்கிலேய சட்டத்திற்கு எதிராக விநியோகித்தார்.
 • இந்த சம்பவம் இந்தியாவின் பல பகுதிகளுக்கும் பரவியது மட்டுமின்றி, போராட்டங்கள் தீவிரமடைந்து காந்தி உட்பட ஆயிரக்கணக்கான இந்தியர்கள் கைது செய்யப்பட்டு சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர்.
 • ஆனால் போராட்டங்கள் வலுப்பெறுவதைக் கண்ட ஆங்கிலேய அரசு காந்தியுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி அவர் விதித்த உப்பு வரியைத் திரும்பப் பெறுவதைத் தவிர வேறு வழியில்லை.

உப்பு சத்தியாகிரம்

 • 1930ல் பிரிட்டிஷ் அரசு உப்புக்கு வரி விதித்தது. ஆனால், அதை ஏற்க மறுத்த காந்தி, ‘வெளிநாட்டவர்கள் தங்கள் நாட்டில் உற்பத்தி செய்யப்படும் பொருட்களுக்கு வரி விதிக்க வேண்டும்’ என்று நினைத்து, சத்தியாக்கிரகமாக அதை எதிர்த்து, தண்டியை நோக்கி பேரணியாகச் சென்றார், அது  1930 ஆம் ஆண்டு மார்ச் 2-ல் அகமதாபாத் நோக்கி அணிவகுத்துச் சென்றார்.

ஒத்துழையாமை இயக்கம்

 • ஒத்துழையாமை இயக்கம் பிரிட்டிஷ் இந்தியாவில் காலனித்துவ அரசாங்கத்திற்கு எதிராக நாடு தழுவிய மக்கள் இயக்கமாக இருந்தது. இந்திய சுதந்திரப் போராட்டத்தின் முக்கியமான கட்டமாக இது கருதப்படுகிறது.
 • மகாத்மா காந்தி மற்றும் இந்திய தேசிய காங்கிரஸின் தலைமையில் இந்த இயக்கம் செப்டம்பர் 1920 இல் தொடங்கி பிப்ரவரி 1922 வரை தொடர்ந்தது.
 • ரவுலட் சட்டம் மற்றும் ஜாலியன் வாலாபாக் படுகொலைகளுக்கு எதிராகவும், இந்திய அரசு சட்டம் 1919 இல் இந்தியர்களுக்கு வழங்கப்பட்ட வரையறுக்கப்பட்ட அதிகாரங்களை ஏற்க மறுத்ததற்கும் எதிராக காந்தி ஒத்துழையாமை இயக்கத்தைத் தொடங்கினார்.
 • காலனித்துவ அரசாங்கத்துடன் அனைத்து நடவடிக்கைகளிலும் ஒத்துழைக்க இந்தியர்கள் மறுத்துவிட்டனர். மாணவர்கள் கல்லூரிகளுக்குச் செல்லவில்லை, வழக்கறிஞர்கள் நீதிமன்றங்களுக்குச் சென்று அரசுக்கு எதிராக தங்கள் எதிர்ப்பைத் தெரிவிக்கவில்லை.
 • அரசாங்கப் போக்குவரத்து, ஆங்கிலேயர்களின் ஆடைகள் போன்ற பொருட்களும் இந்திய தேசியவாதிகளால் புறக்கணிக்கப்பட்டன.

Read also: History of indian national flag ashoka chakra

To Join => Whatsapp

To Join => Facebook 

To Join => Telegram