இந்தியா: குடியரசு தினத்திற்கும் சுதந்திர தினத்திற்கும் என்ன வித்தியாசம்? | India Difference between independence day and republic day in tamil

இந்தியா: குடியரசு தினத்திற்கும் சுதந்திர தினத்திற்கும் என்ன வித்தியாசம்? | India: Difference between independence day and republic day in tamil

Difference between independence day and republic day in tamil
Difference between independence day and republic day in tamil

Introduction

Difference between independence day and republic day in tamil: சுதந்திரம் மற்றும் குடியரசு தினம் என்பது , ஆகஸ்ட் 15 சுதந்திர தினத்தன்றும், ஜனவரி 26 குடியரசு தினத்தன்றும் இந்தியக் கொடி ஏற்றப்படும் என்பது உங்களுக்குத் தெரியுமா?

Independence day and Republic day

 • ஒவ்வொரு இந்தியனுக்கும் மிக முக்கியமான இரண்டு நாட்கள் ஆகஸ்ட் 15 அன்று கொண்டாடப்படும் சுதந்திர தினம் மற்றும் ஜனவரி 26 அன்று கொண்டாடப்படும் குடியரசு தினம். 1947 ஆகஸ்ட் 15 அன்று சுதந்திர தினத்தன்று ஆங்கிலேயர் ஆட்சியில் இருந்து நாடு சுதந்திரம் பெற்றது.
 • இந்திய அரசியலமைப்புச் சட்டம் குடியரசு தினத்தன்று அமல்படுத்தப்பட்டது. ஒவ்வொரு குடிமகனும் தங்கள் உரிமையைப் பெறுவதற்காக அரசியலமைப்புச் சட்டம் இந்தியா முழுவதும் செயல்படுத்தப்பட்டது. சுதந்திர தினம் மற்றும் குடியரசு தினம் (குடியரசு தினம் இந்த இரண்டு சிறப்பு நாட்களிலும் மூவர்ணக் கொடியை ஏற்றி (கொடி ஏற்றுதல்) செல்கிறது.
 • ஆனால் இந்த இரண்டு நாட்களைக் கொண்டாடும் விதம் வேறு, விதிகள் வேறு. வாருங்கள் சுதந்திர தினத்திற்கும் மற்றும் குடியரசு தினத்திற்கும் உள்ள வித்தியாசம் என்ன என்று விரிவாக இங்கு பார்க்கலாம்.
 • குடியரசு தினம் மற்றும் சுதந்திர தின நிகழ்ச்சியில் நாட்டின் முதல் குடிமகனான இந்திய குடியரசுத் தலைவர் கலந்து கொண்டு நாட்டின் தலைநகரமான டில்லியில் கொடியேற்றுகிறார்.
 • இது தேசிய தலைநகரில் உள்ள ராஜ்பாத்தில் கொண்டாடப்படுகிறது, அதைத் தொடர்ந்து அணிவகுப்புகள், மாநிலங்களின் அட்டவணை, பீரங்கி காட்சி, கண்கவர் அலங்கார ஊர்திகள் போன்றவை இடம்பெறுகிறது.

Difference between independence day and republic day in tamil

 • சுதந்திர தினத்திற்கும் குடியரசு தினத்திற்கும் உள்ள முக்கிய வேறுபாடு என்னவென்றால், பிரித்தானிய காலனி ஆதிக்கத்திலிருந்து இந்தியா சுதந்திரம் பெற்று சுதந்திர நாடாக மாறிய நாளாக சுதந்திர தினம் கொண்டாடப்படுகிறது.
 • அதேசமயம் குடியரசு தினத்தன்று இந்தியாவின் மிக முக்கியமான ஆவணம் அதாவது அரசியலமைப்பு ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டு அமல்படுத்தப்பட்டது. சுதந்திர தினம் ஒரு புதிய தேசத்தின் பிறப்பைக் கொண்டாடும் அதே வேளையில், குடியரசு தினம் தேசத்தை ஒரு மாநிலமாகவும் சரியான அரசாங்க அமைப்பாகவும் கொண்டாடுகிறது.
 • சரியான தேதிகளைக் கவனித்தால், 1947 ஆகஸ்ட் 15 அன்று இந்தியா சுதந்திரம் பெற்றாலும், அது ஒரு முறையான மாநில அமைப்பாக மாறுவதற்கு ஏறக்குறைய ஐந்து ஆண்டுகள் ஆனது, அதாவது 26 ஜனவரி 1950 அன்று.
 • நவம்பர் 26, 1949 அன்று, அரசியலமைப்புச் சபை இந்திய அரசியலமைப்பை ஏற்றுக்கொண்டது, அது ஜனவரி 26, 1950 இல் நடைமுறைக்கு வந்தது. பாரம்பரியத்தின்படி, நவம்பர் 26 இந்திய அரசியலமைப்பு தினமாக அனுசரிக்கப்படுகிறது.

Read also: மகாத்மா காந்தியும், இந்திய சுதந்திர போராட்டமும்

சுதந்திர தினம், குடியரசு தினம் பற்றிய சுருக்கமான தகவல்கள்:

Difference between independence day and republic day in tamil
Difference between independence day and republic day in tamil
 • சுதந்திர தினம் – ஆகஸ்ட் 15 அன்று கொண்டாடப்படுகிறது.
 • குடியரசு தினம் – ஜனவரி 26 அன்று கொண்டாடப்படுகிறது.
 • அரசியலமைப்பு தினம் – நவம்பர் 26 அன்று கொண்டாடப்படுகிறது.

Difference between independence day and republic day in tamil

சுதந்திர தினம்-Independence day

சுதந்திர தினத்தன்று, நாடு முழுவதும் மூவர்ணக் கொடி ஏற்றுதல், அணிவகுப்பு மற்றும் கலாச்சார நிகழ்ச்சிகளுடன் இந்தியா ஒரு பெரிய கொண்டாட்டத்தைக் காண்கிறது. புதுடெல்லியில் உள்ள செங்கோட்டையில் சுதந்திர தின விழா கொடியேற்றும் நிகழ்ச்சியும் அதைத் தொடர்ந்து நாட்டு மக்களுக்கு பிரதமர் உரை நிகழ்த்துகிறார். இந்த நாள் நாட்டில் பொது விடுமுறையாக அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

குடியரசு தினம்-Republic day

குடியரசு தினத்தன்று, இந்நிகழ்ச்சியில் நாட்டின் முதல் குடிமகனான இந்திய குடியரசுத் தலைவர் கலந்து கொண்டு கொடியேற்றுகிறார். இது தேசிய தலைநகரில் உள்ள ராஜ்பாத்தில் கொண்டாடப்படுகிறது, அதைத் தொடர்ந்து அணிவகுப்புகள், மாநிலங்களின் அணிவகுப்பு, பீரங்கி காட்சி போன்றவை. இந்த நாள் நாட்டில் பொது விடுமுறையாக அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

குடியரசு தினம் என்றால் என்ன?

 • 26 ஜனவரி 1950 அன்று, இந்திய அரசுச் சட்டம் 1935க்குப் பதிலாக, நமது அரசியலமைப்பு நடைமுறைக்கு வந்தது.
 • இந்தியா தன்னை ஒரு இறையாண்மை, சோசலிச, மதச்சார்பற்ற மற்றும் ஜனநாயகக் குடியரசாகக் காட்டிக் கொள்ளும் நாள் இது.
 • இந்த நாளிலிருந்து இந்தியா முழுமையான இறையாண்மை கொண்ட காமன்வெல்த் தேசத்தின் புதிய சகாப்தத்தில் நுழைந்தது, அங்கு ஜனாதிபதி பெயரளவிலான தலைவராக இருப்பார்.
 • அரசியலமைப்பின் உருவாக்கம் 26 நவம்பர் 1949 இல் நிறைவடைந்தது, இது நமது அரசியலமைப்பின் முன்னுரையிலும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.
 • ஆனால் அது 1929 ஆம் ஆண்டு இந்த நாளில் இருந்ததால், 26 ஜனவரி 1950 இல் முழுமையாக அமல்படுத்தப்பட்டது, இந்திய தேசிய காங்கிரஸ் பூர்ண ஸ்வராஜ்ஜிக்காக உரிமை கோரியது. இந்தியா.
 • குடியரசு தின அணிவகுப்பு டெல்லியில் பாதுகாப்பு அமைச்சகத்தால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது. இந்திய ராணுவம், கடற்படை மற்றும் விமானப்படையின் பல்வேறு படைப்பிரிவுகள் அழகான விளக்கங்களை காட்சிப்படுத்துகின்றன.
 • ஜனவரி 26 அன்று மாலை, பத்ம விபூஷன், பத்ம பூஷன் மற்றும் பத்மஸ்ரீ ஆகிய மூன்று பிரிவுகளில் வழங்கப்படும் பத்ம விருதுகள் ஜனாதிபதியால் விநியோகிக்கப்படுகின்றன.

Read also: சுதந்திர இந்தியா 2022 ஒரு பார்வை

Difference between independence day and republic day in tamil

சுதந்திர தினம் என்றால் என்ன?

 • 1947 ஆகஸ்ட் 15 அன்று, நீண்ட 200 ஆண்டுகால காலனித்துவ ஆட்சியிலிருந்து இந்தியா அதிகாரப்பூர்வமாக சுதந்திரம் பெற்றது. இந்த நாள் இந்திய சுதந்திர சட்டம் 1947 ஐ அமல்படுத்தியது, உச்ச சட்டத்தை உருவாக்கும் அதிகாரங்களை இந்திய அரசியலமைப்பு சபைக்கு மாற்றியது.
 • அன்று முதல் இன்று வரை 75வது சுதந்திர தினத்தை கொண்டாடி வருகிறோம், ஒவ்வொரு ஆண்டும் செங்கோட்டையில் கொடியேற்றம் மற்றும் பிரதமரின் உரைக்கு பிறகு பல அணிவகுப்புகள், நடன நிகழ்ச்சிகள், தேசபக்தி பாடல்கள் வழங்கப்படுகின்றன.
 • இந்த நிகழ்ச்சி முழுவதும் தூர்தர்ஷனில் ஒளிபரப்பாகிறது. மூன்று தேசிய முக்கியத்துவம் வாய்ந்த நாட்களில் ஒன்றாக இருப்பதால், நாடு முழுவதும் விடுமுறை தினமாக அனுசரிக்கப்படுகிறது.

குடியரசு தினம் மற்றும் சுதந்திர தினம் ஏன் கொண்டாடப்படுகிறது?

 • இந்தியா ஆகஸ்ட் 15, 1947 இல் சுதந்திரம் பெற்றது, ஆனால் 1950 இல் நாட்டின் அரசியலமைப்பு இறுதியாக ஏற்றுக்கொள்ளப்படும் வரை அது குடியரசாக இருக்கவில்லை. தேசம் குடியரசாக அறிவிக்கப்பட்டது.
 • 1947 ஆம் ஆண்டு ஆகஸ்ட் 15 ஆம் தேதி, ஆங்கிலேயர் ஆட்சியில் இருந்து நாடு சுதந்திரம் பெற்றதைக் குறிக்கும் சுதந்திர தினம் கொண்டாடப்படுகிறது.
 • 26 ஜனவரி குடியரசு தினம் கொண்டாடப்படுகிறது மற்றும் இந்திய அரசியலமைப்பு 1950 இல் நடைமுறைக்கு வந்த நாளைக் குறிக்கிறது. இந்திய அரசியலமைப்பு சபை 26 நவம்பர் 1949 அன்று இந்திய அரசியலமைப்பை ஏற்றுக்கொண்டது மற்றும் அது 26 ஜனவரி 1950 அன்று நடைமுறைக்கு வந்தது.

முக்கியத்துவம்-Difference between independence day and republic day in tamil

Difference between independence day and republic day in tamil
Difference between independence day and republic day in tamil
 • சுதந்திர தினம் ஆங்கிலேயர் ஆட்சியில் இருந்து தேசத்தின் சுதந்திரத்திற்காக போராடிய சுதந்திரப் போராட்ட வீரர்களின் வீரத்தையும் உணர்வையும் நினைவுகூருகிறது. இந்த நாள் தேசிய பெருமை மற்றும் கௌரவமாக அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது.
 • இந்திய குடியரசு தினத்தை குடியரசு தினம் கொண்டாடுகிறது. தேசத்திற்கு குடியரசின் பங்களிப்புகளை இந்நாளில் குறிப்பிடுகிறது. தேசத்தைப் பேணுவதில் அரசாங்கம் ஆற்றிவரும் சேவைகளுக்கும் இது மரியாதை செலுத்துகிறது.
 • இந்திய அரசியலமைப்பு உலகிலேயே மிக நீளமான எழுதப்பட்ட அரசியலமைப்பாகும். முதலில், இது 395 கட்டுரைகளைக் கொண்டிருந்தது, 22 பகுதிகளாகவும் 8 அட்டவணைகளாகவும் பிரிக்கப்பட்டது.
 • இந்திய அரசியலமைப்பின்படி, “இந்தியா ஒரு இறையாண்மை, சோசலிச, மதச்சார்பற்ற, ஜனநாயக குடியரசு, அதன் குடிமக்களுக்கு நீதி, சமத்துவம் மற்றும் சுதந்திரத்தை உறுதிப்படுத்துகிறது, மேலும் அவர்களிடையே சகோதரத்துவத்தை மேம்படுத்த முயற்சிக்கிறது.”

குடியரசு தினம் மற்றும் சுதந்திர தின கொண்டாட்டங்கள் | Difference between independence day and republic day in tamil

 • சுதந்திர தினத்தன்று, பிரதமர் கொடியை ஏற்றி வைத்து, செங்கோட்டையில் இருந்து நாட்டு மக்களுக்கு உரையாற்றுகிறார். மேலும், சுதந்திர தினத்திற்கு ஒரு நாள் முன்னதாக, நாட்டின் ஜனாதிபதி தொலைக்காட்சியில் ‘தேசத்திற்கு உரையாற்றுகிறார்’.சுதந்திர தினம் நாடு முழுவதும் பல்வேறு கலாச்சார நிகழ்ச்சிகள், அணிவகுப்புகள் மற்றும் கொடியேற்ற விழாக்களுடன் முழு உற்சாகத்துடன் கொண்டாடப்படுகிறது.
 • குடியரசு தினம் நாடு முழுவதும் கோலாகலமாக கொண்டாடப்படுகிறது. குடியரசு தினத்தின் முக்கிய ஈர்ப்பு கொண்டாட்டம் ஆண்டு அணிவகுப்பு ஆகும், இது டெல்லி ராஜ்பாத்தில் தொடங்கி இந்தியா கேட்டில் முடிவடைகிறது. இந்த நாளில், புது தில்லி ராஜ்பாத்தில் இந்தியக் குடியரசுத் தலைவர் கொடி ஏற்றுகிறார். நிகழ்வுகள் இந்தியாவின் கலாச்சார மற்றும் சமூக பாரம்பரியம், அணிவகுப்புகள் மற்றும் இந்திய இராணுவம், இந்திய கடற்படை மற்றும் இந்திய விமானப்படை ஆகியவற்றின் விமான நிகழ்ச்சிகளை வெளிப்படுத்துகின்றன. இந்த ஆண்டு ராஜ்பாத்தில் அணிவகுப்பு, அணிவகுப்பு மற்றும் ஃப்ளைபாஸ்டின் தெரிவுநிலையை மேம்படுத்துவதற்காக முந்தைய காலை 10 மணிக்கு பதிலாக 10:30 மணிக்கு தொடங்கும்.

தேசத்திற்கு அவர்கள் ஆற்றிய பங்களிப்பை கவுரவிக்கும் வகையில் நாட்டின் தகுதியான குடிமக்களுக்கு இந்த நாளில் பத்ம விருதுகளும் இந்திய ஜனாதிபதியால் வழங்கப்படுகின்றன. துணிச்சலான வீரர்களுக்கு பரம்வீர் சக்ரா, அசோக் சக்ரா மற்றும் வீர் சக்ரா ஆகிய விருதுகளும் வழங்கப்படுகின்றன.

Read also: History of indian national flag ashoka chakra

To Join => Whatsapp

To Join => Facebook 

To Join => Telegram