பிரம்மாண்ட கட்டிட அமைப்பு கொண்ட திருமலை நாயக்கர் மஹால் வரலாறு! History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

0
57

பிரம்மாண்ட கட்டிட அமைப்பு கொண்ட திருமலை நாயக்கர் மஹால் வரலாறு! | History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

History of Thirumalai nayakar mahal in tamil
History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

முன்னுரை

Thirumalai nayakar mahal: தமிழ்நாட்டில் திராவிட மற்றும் இஸ்லாமிய கட்டிட  கலைக் கலவையாக திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை, மதுரை மாநகரில் சுற்றுலா பார்க்க மற்றும் ஆராய வேண்டிய ஒரு சுற்றுலா தளமாமாகும். இது சுமார் 1635 ஆம் ஆண்டில் திருமலை நாயக்கர் மன்னரால் கட்டப்பட்டது, அவர் அங்கு தங்குவதற்கு ஒரு தலைசிறந்த படைப்பினை உருவாக்க வேண்டும் என்ற நோக்கத்தை கொண்டிருந்தார்.

இது இத்தாலிய கட்டிடக் கலைஞரால் மன்னரின் இந்த மஹால் வடிவமைக்கப்பட்டது. இந்த அரண்மனையை வரலாற்று ஆர்வலர்கள் மற்றும் கடந்த காலத்தின் கட்டிடக்கலை அழகை ஆராய விரும்புவோர்கள் கட்டாயம் பார்க்க வேண்டும். ஒவ்வொரு நாள் மாலையிலும் அரண்மனையில் ஒலி மற்றும் ஒளி நிகழ்ச்சிகள் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டு வருகின்றனர்.

இந்த அரண்மனை தமிழ்நாடு தொல்லியல் துறையின் கட்டுப்பாட்டின்  கீழ் உள்ளது. இந்த அரண்மனை சுதந்திரம் அடைந்ததற்கு பிறகு தேசிய நினைவுச்சின்னமாக அறிவிக்கப்பட்டன.

மதுரை திருமலை நாயக்கர் அரண்மனையின் வரலாறு | History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

History of Thirumalai nayakar mahal in tamil
History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

மதுரையில் உள்ள பிரபலமான சுற்றுலாத் தலமான இந்த அரண்மனை திராவிட மற்றும் ராஜபுத்திர பாணிகளின் சரியான கலவையை பிரதிபலிக்கிறது. சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு, இந்த அரண்மனை தேசிய நினைவுச்சின்னமாக அறிவிக்கப்பட்டது மற்றும் இன்றும் தென்னிந்தியாவின் அற்புதமான நினைவுச்சின்னங்களில் ஒன்றாகும்.

மிகவும் பிரசித்தி பெற்ற மீனாட்சி அம்மன் கோயிலுக்கு அருகாமையில் இந்த அற்புதமான அரண்மனை அமைந்துள்ளது. சர்செனிக் கட்டிடக்கலையை பிரதிபலிக்கும் வகையில், இது நாயக்க வம்சத்தின் ஆட்சியின் போது கட்டப்பட்டது.

மதுரை நாயக்க வம்சத்தால் கட்டப்பட்ட மிக அற்புதமான நினைவுச்சின்னமாக பரவலாக கருதப்படுகிறது. இந்த அரண்மனையை வடிவமைக்க ஒரு இத்தாலிய கட்டிடக்கலைஞரை மன்னர் நியமித்து கட்டப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது.

தற்போதைய கட்டமைப்பை விட அதன் அசல் வடிவத்தில் வெளிப்படையாக நான்கு மடங்கு பெரியதாக இருந்த அரண்மனை, கடந்த பத்தாண்டுகளில் பல அழிவுகளைக் கண்டது. இந்த அரண்மனை மன்னர் திருமலை நாயக்கரின் பேரனால் இடிக்கப்பட்டது, அதன் சிக்கலான வடிவமைப்பை சிதைத்துவிட்டதாக கூறப்படுகிறது.

அவரது பேரன் திருச்சிராப்பள்ளியில் தனது இடத்தை உருவாக்க இந்த அரண்மனையிலிருந்து விலையுயர்ந்த ஆபரணங்கள் மற்றும் அழகிய மர வேலைப்பாடுகளை அகற்றினார், இருப்பினும் ஒரு பெரிய அரண்மனையை கட்டும் தனது கனவை அவரால் நனவாக்க முடியவில்லை.

இருப்பினும், பின்னர் 1866 முதல் 1872 வரையிலான ஆண்டுகளில், இந்த அரண்மனை அப்போதைய மெட்ராஸ் கவர்னரான நேப்பியர் பிரபுவால் ஓரளவு புதுப்பிக்கப்பட்டது. தற்போது, ​​பல ஆண்டுகால மறுசீரமைப்புப் பணிகளுக்குப் பிறகு, சுற்றுலாப் பயணிகள் நுழைவாயில், நடன மண்டபம் மற்றும் பிரதான மண்டபத்தை பார்க்க முடியும்.

History of Thirumalai nayakar mahal in tamil
History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

தற்போது அரண்மனையின் சில பகுதிகள் மட்டுமே எஞ்சியுள்ளன. மாறிவரும் காலங்களுக்கு ஏற்ப, இந்த பிரமாண்ட அரண்மனையின் பெரும்பாலான பகுதிகள் வெவ்வேறு ஆட்சிகளின் போது சிதைக்கப்பட்டு பறிக்கப்பட்டன.

அரண்மனை செதில் செங்கற்களால் கட்டப்பட்டது, அதே சமயம் அரண்மனையின் பளபளப்பான அமைப்பு சுண்ணாம்புடன் முட்டையின் வெள்ளைக்கருவுடன் இணைந்து சுண்ணாம்பு கலவையைப் பயன்படுத்துவதால் வருகிறது. சுமார் 82 அடி உயரமும் சுமார் 19 அடி அகலமும் கொண்ட கம்பீரமான தூண்களுக்காக இந்த அரண்மனை அறியப்படுகிறது.

Read also: தமிழ்நாட்டில் உள்ள 10 புகழ்பெற்ற கோவில்கள்

Thirumalai nayakar mahal-ன் உள்கட்டமைப்பு

History of Thirumalai nayakar mahal in tamil
History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

Thirumalai nayakar mahal-ன் பிரமாண்ட வாயில்கள் வழியாக உள்ளே நுழையும்போது, ​​பல பெரிய தூண்கள் கொண்ட மைய மண்டபத்தை அடைவீர்கள். இந்த மைய முற்றம் சுமார் 41,979 சதுர அடி மற்றும் வட்ட வடிவ தோட்டம் உள்ளது, இது இங்குள்ள முக்கிய ஈர்ப்புகளில் ஒன்றாகும். முற்றத்துடன், அரண்மனையின் நடன மண்டபமும் பார்க்கத் தகுந்தது.

ஸ்வர்க் விலாசம் மற்றும் ரங் விலாசம் ஆகியவை திருமலை நாயக்கர் அரண்மனையை பிரிக்கக்கூடிய இரண்டு பெரிய பிரிவுகளாகும். இந்த இரண்டு பிரிவுகளில் அரச குடியிருப்பு, தொழிலாளர் குடியிருப்புகள், ஆடிட்டோரியங்கள், மத இடங்கள், குளங்கள் மற்றும் தோட்டங்கள், ராணியின் அரண்மனை போன்றவை அடங்கும்.

சொர்க்க விலாசம் அல்லது திவ்ய மண்டபம் சிம்மாசன அறையாக பயன்படுத்தப்பட்டது. நாயக்க மன்னரின் அழகிய சிம்மாசனத்தையும் காணலாம். இது ஒரு வளைந்த எண்கோணத்தைக் கொண்டுள்ளது, இது சுமார் 70 அடி கொண்ட குவிமாடத்தால் மூடப்பட்டிருக்கும், இது வட்ட வடிவிலான பெரிய தூண்கள் மற்றும் கல் விலா எலும்புகளால் ஆதரிக்கப்படுகிறது. இந்த தூண்கள் வளைவுகள் மற்றும் வளைவு காட்சியகங்களால் இணைக்கப்பட்டுள்ளன.

History of Thirumalai nayakar mahal in tamil
History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை(thirumalai nayakar mahal)மன்னர் திருமலை நாயக்கரின் வசிப்பிடமாக இருந்தது மற்றும் இன்று இருப்பதை விட கிட்டத்தட்ட நான்கு மடங்கு பெரியதாக இருந்தது. இந்த அரண்மனையின் வெளிப்புறம் மற்றும் உட்புறம் மிகவும் அழகாக அலங்கரிக்கப்பட்டுள்ளது.

அரண்மனையின் வளைவுகள் மற்றும் குவிமாடங்களில் செய்யப்பட்ட நேர்த்தியான பூச்சு வேலைகளைக் காணலாம். உயரமான தூண்கள் முதல் ஒட்டுமொத்த சவாலான அமைப்பு வரையிலான கட்டிடக்கலை அற்புதங்களை இது காட்டுகிறது. இந்த பிரமாண்ட அரண்மனையில் மொத்தம் 248 தூண்கள் உள்ளன. திருமலை நாயக்கர் அரண்மனையின் கண்கவர் ஒலி மற்றும் ஒளி காட்சியையும் பார்வையாளர்கள் கண்டு மகிழலாம்.

பிரதான அரண்மனை ஸ்வர்க் விலாஸ் மற்றும் ரங்விலாஸ் என இரண்டு பிரிவுகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த இரண்டு பகுதிகளிலும் அரச குடியிருப்பு, தியேட்டர், சன்னதி, அடுக்குமாடி குடியிருப்புகள், ஆயுதக் களஞ்சியம், அரச குடும்பம், குளம் மற்றும் தோட்டங்கள் போன்ற பல்வேறு பிரிவுகள் உள்ளன.

இந்த அற்புதமான அரண்மனை மதுரை நாயக்கர் வம்சத்தால் கட்டப்பட்ட மிக அற்புதமான நினைவுச்சின்னமாக பரவலாக கருதப்படுகிறது. திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை மூலோபாய மற்றும் நிர்வாக காரணங்களுக்காக திருமலை நாயக்கரின் தலைநகரை திருச்சியிலிருந்து மதுரைக்கு மாற்றுவதற்காக கட்டப்பட்டது.

மதுரை திருமலை நாயக்கர் அரண்மனையின் பார்வை நேரம் | Madurai thirumalai nayakar mahal timing

History of Thirumalai nayakar mahal in tamil
History of Thirumalai nayakar mahal in tamil

திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை நேரம் காலை 9 மணி முதல் மாலை 5 மணி வரை. வாரத்தின் அனைத்து நாட்களிலும் சுற்றுலாப் பயணிகளுக்காக இது திறந்திருக்கும். அரண்மனையில் மதிய உணவு இடைவேளை மதியம் 1 மணி முதல் 1.30 மணி வரை.

Thirumalai nayakar mahal-ன் ஒளி மற்றும் ஒலி நிகழ்ச்சிகள்

History of thirumalai nayakar mahal in tamil
History of thirumalai nayakar mahal in tamil

திருமலை நாயக்கர் அரண்மனையில் ஒளி மற்றும் ஒலி நிகழ்ச்சிகள் இந்த அரண்மனையின் மிகவும் கவர்ச்சிகரமான அம்சங்களில் ஒன்றாகும். தினமும் மாலையில் அரண்மனையில் சிலப்பதிகாரத்தின் கதை விளக்கும் ஒலி நிகழ்ச்சியும் நடத்தப்படுகிறது. இந்த நிகழ்ச்சி ஆங்கிலம் மற்றும் தமிழ் மொழிகளில் நடத்தப்படுகிறது.

திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை ஒலி மற்றும் ஒளி காட்சிகள் ஆங்கில நிகழ்ச்சிகளுக்கான நேரம் மாலை 6.45 முதல் 7.35 வரை. தமிழில் நிகழ்ச்சி இரவு 8 மணி முதல் 8.50 மணி வரை நடைபெறுகிறது.

மதுரை திருமலை நாயக்கர் அரண்மனையை சென்றடைவது எப்படி?

மதுரை மீனாட்சியம்மன் கோயிலில் இருந்து 1.2 கிமீ தொலைவில் உள்ள இந்த அரண்மனையை சாலை வழியாக எளிதில் அணுகலாம். திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை மதுரை ரயில் நிலையத்திலிருந்து சுமார் 3 கிமீ தொலைவிலும், மதுரை விமான நிலையத்திலிருந்து சுமார் 10 கிமீ தொலைவிலும் அமைந்துள்ளது.

இந்த அரண்மனையை அடைய சுற்றுலா பயணிகள் வாடகை வண்டியை அல்லது உள்நாட்டில் இயங்கும் ஆட்டோ ரிக்‌ஷாக்களில் ஒன்றை எடுத்துக் கொள்ளலாம். அவர்கள் சீரான இடைவெளியில் இயக்கப்படும் பேருந்துகளில் செல்லலாம்.

Read also: மீனாட்சி அம்மன் கோவில் வரலாறு

முடிவுரை

திருமலை நாயக்கர் அரண்மனை, அன்றைய அரசர் தங்குவதற்கு ஒரு தலைசிறந்த படைப்பாக மாற்றும் நோக்கத்துடன் கட்டப்பட்டது, சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி பண்டைய காலத்தின் சிறந்த கட்டிடக்கலைகளில் ஒன்றாகும்.

இத்தாலிய கட்டிடக் கலைஞரால் வடிவமைக்கப்பட்ட இந்த அரண்மனை திராவிட மற்றும் இஸ்லாமிய கட்டிடக்கலை பாணிகளின் கலவையாகும்.

இந்த அரண்மனையின் உட்புறம் அவர்களின் சிக்கலான ஓவியங்கள் மற்றும் சிற்பங்களால் அனைவரையும் மயக்குகிறது. அரண்மனையின் மேற்கூரையில் உள்ள ஓவியம் பார்க்கத் தக்கது.

Read also: தஞ்சை பெரிய (பிரகதீஸ்வரர்) கோவில் வரலாறு

To Join => Whatsapp

To Join => Facebook 

To Join => Telegram