பெரும்புகழ் பெற்ற மதுரை அழகர் கோவிலின் வரலாறு தமிழில் | History of Madurai Alagar Kovil in tamil

0
112

பெரும்புகழ் பெற்ற மதுரை அழகர் கோவிலின் வரலாறு தமிழில் | History of Madurai Alagar Kovil in tamil

History of Madurai Alagar Kovil in tamil
History of Madurai Alagar Kovil in tamil

முன்னுரை

History of Alagar Kovil in Tamil : அழகர் கோவில் அல்லது கல்லாழ்கர் கோவில் என்றும் அழைக்கப்படும் பழமையான கோவில்களில் ஒன்றான அழகர் கோவில், தமிழ்நாட்டின் கோவில் நகரமான மதுரைக்கு வடகிழக்கே 21 கிமீ தொலைவில் அழகர் மலையின் அடிவாரத்தில் உள்ள சிறிய கிராமமான அழகர் கோவிலில் அமைந்துள்ளது.

விஷ்ணு பகவானுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட இந்த கோவில் மதுரைக்கு அருகில் உள்ள ஒரு முக்கியமான தலமாகும். இதனுடன், அழகான திராவிட கட்டிடக்கலை மற்றும் இயற்கையான பசுமையான சூழலில் கட்டப்பட்ட நுணுக்கமான செதுக்கப்பட்ட அரங்குகள் மதுரைக்கு வருகை தரும் சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கின்றன.

சோலைமலை என்றும் அழைக்கப்படும் அழகர் மலை, விஷ்ணு அல்லது திருமாலின் பெயரால் அழைக்கப்படுகிறது, மேலும் இது இந்து மதத்திற்கு மிகவும் புனிதமாகக் கருதப்படுகிறது, மேலும் சில சமண துறவிகள் இங்கு வசிப்பதால் சமணத்துடன் தொடர்புடையது.

பாண்டிய மன்னன், அசோகர் போன்ற பல்வேறு வம்சங்களைச் சேர்ந்த ஏராளமான கல்வெட்டுகள் இங்கு காணப்படுகின்றன, எனவே இது மிகவும் பழமையான புனித பகுதியாக கருதப்படுகிறது.

அழகர் கோவில் என்று பெயர் வரக்காரணம் | Alagar Kovil Madurai

History of Madurai Alagar Kovil in tamil
History of Madurai Alagar Kovil in tamil

மதுரையில் இருந்து 21 கி.மீ தொலைவில் உள்ள அழகர் கோவில் என்றும் அழைக்கப்படும் அழகர் கோவில், அழகர் மலையின் அடிவாரத்தில் அமைந்துள்ள முக்கிய கோவில்களில் ஒன்றாகும். இந்த கோவில் உயர்ந்த மத முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது மற்றும் அதே நேரத்தில் வசீகரிக்கும் கட்டிடக்கலையை வழங்குகிறது.

இக்கோயிலைச் சுற்றியுள்ள இயற்கைச் சூழல்தான் அதை மேலும் கவர்ந்திழுக்கிறது. சங்க காலத்தின் ஆரம்ப கால வரலாற்றைக் கொண்ட இந்த ஆலயம் மதுரை சுற்றுப்பயணத்தின் போது கட்டாயம் பார்க்க வேண்டிய ஒன்றாகும்.

அழகர் கோயில் கோயில் விஷ்ணுவுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் அதன் சிக்கலான சிற்பம் மற்றும் மண்டபத்திற்காக அறியப்படுகிறது. அழகர் மலைகள் இந்து மதத்திலும் பெரும் முக்கியத்துவத்தைக் கொண்டுள்ளது. இங்குள்ள இறைவன் திருமால் அழகர் என்று அழைக்கப்படுவதால், இந்த மலைக்கு அழகர் என்று பெயர்.

Read also: மீனாட்சி அம்மன் கோவில் வரலாறு

மதுரை அழகர் கோவிலின் வரலாறு | History of Madurai Alagar Kovil in tamil

History of Madurai Alagar Kovil in tamil
History of Madurai Alagar Kovil in tamil

அழகர் கோயிலுடன் தொடர்புடைய பல கதைகள் உள்ளன, ஒரு புராணத்தின் படி, விஷ்ணு பகவான் சுந்தரேஸ்வரர், சிவன் மற்றும் மீனாட்சி தேவி, அன்னை பார்வதியின் தெய்வீக திருமணத்தை காண வந்தார். ஆனால் விஷ்ணுவின் வருகைக்கு முன்பே திருமணம் முடிந்துவிட்டது.

அழகர் கோயில் கோயில் விஷ்ணுவின் இளைப்பாறும் இடமாக கருதப்படுகிறது. கோவிலை சுற்றிலும் செவ்வக வடிவில் பெரிய கருங்கல் சுவர்கள் உள்ளன. மைய கோவிலில் சுந்தரபாகு பெருமாள் நின்ற கோலத்தில் காட்சியளிக்கிறார். கோயிலுக்குள் ஸ்ரீதேவி மற்றும் பூதேவி உருவமும் உள்ளது.

இங்கு ‘விஷ்ணு’ மீனாட்சியின் அண்ணன் ‘ஆஸ்கர்’ ஆக தலைமை வகிக்கிறார். கல்லால் ஆன இறைவனின் சிலை கல்லால்கரால் செய்யப்பட்ட மாபெரும் படைப்பாகும். கோவிலில் வெவ்வேறு தோரணங்களில் உள்ள பல்வேறு கடவுள் சிலைகள் ஒரே கூரையின் கீழ் வைக்கப்பட்டுள்ளன, இது தென்னிந்தியாவில் தனித்தனி கோவில்களின் சிறந்த வடிவமாகும்.

மகாபாரதத்தின் போது பாண்டவ சகோதரர்கள், யுதிஷ்டிரர் மற்றும் அர்ஜுனன் இங்கு வந்ததாக மற்ற கதைகள் உள்ளன. புனித ராமாஜுனரின் தலைமை சீடரான கருடாழ்வார், கோயில் வளாகத்தில் இழந்த பார்வையை மீண்டும் பெறுகிறார் என்றும் கூறப்படுகிறது.

விஷ்ணுவின் அவதாரமான நரசிம்மரின் இரண்டு உருவப்படங்கள். ஒரு படத்தில் அவர் ஹிரண்யாவைப் பிடித்துக் கொண்டிருப்பதைக் காட்டுகிறது, மற்றொன்று அவரைக் கொல்வதைக் காட்டுகிறது. பார்வதி தேவியின் (மீனாட்சி) சகோதரர் விஷ்ணு.

விஷ்ணுவின் பக்தர்கள், விஷ்ணுவை இறுதி உண்மை, பாதுகாவலர், பாதுகாவலர், ஒளி, அன்பு, அறிவு நிரம்பியவர், அனைவரின் இதயங்களிலும் வசிப்பவர், நாம் அவர் அனைவரையும் ரட்சிப்பவர் என்று நம்பியதால், விஷ்ணுவை வழிபட இங்கு வருகிறார்கள்.

நுழைவாயிலில் உள்ள பெரிய கோபுரம் பார்வையாளர்களை முதல் பார்வையில் ஈர்க்கும் கோவிலின் கட்டுமானத்தில் பாண்டிய மன்னர்கள் அதிக பங்களிப்பு செய்ததாக நம்பப்படுகிறது. ஜடவர்மன் சுந்தர பாண்டியன் 13 ஆம் நூற்றாண்டில் விமானத்தை தங்கத் தகடுகளால் அலங்கரித்தார்.

பாண்டியர் ஆட்சிக்குப் பிறகு, நாயக்க வம்சத்தின் மன்னர் திருமலை நாயக்கர், பல கலை அம்சங்களுடனும், கல்யாண மண்டபத்துடனும் கோயிலின் அழகை விரிவுபடுத்தினார். கிளியின் மீது அமர்ந்துள்ள நரசிம்மர், கருடன் மீது அமர்ந்துள்ள கிருஷ்ணர், மன்மதன், ரதி மற்றும் விஷ்ணு சிலைகள், திருமலை நாயக்கர் போன்ற சிலைகள் பண்டைய காலத்தின் உச்சக்கட்ட கைவினைத்திறனைக் காட்டுகின்றன.

சொர்க்கத்தில் இருந்து நேராக விழுந்ததாக நம்பப்படும் நூபுர் கங்கா தீர்த்தம், ஏறக்குறைய ஒவ்வொரு பக்தர்களாலும் தரிசிக்கப்படுகிறது மற்றும் அதன் நீரில் புனித நீராடுவதன் மூலம் அவர்களின் விருப்பங்களை நிறைவேற்றுவதாகக் கூறப்படுகிறது.

ஆண்டுதோறும் சித்திரைத் திருவிழாவில், கள்ளர் அழகர் கோவிலில் இருந்து கள்ளராகத் தொடங்கி, பூனம் அன்று (பௌர்ணமி நாளில்) மதுரையை அடைகிறார். இந்த திருவிழாவின் போது உலகம் முழுவதிலுமிருந்து லட்சக்கணக்கான பக்தர்கள் இங்கு வருகிறார்கள். ஆடி பிரம்மோற்சவ விழா ஜூலை-ஆகஸ்ட் மாதங்களில் 10 நாட்கள் கொண்டாடப்படுகிறது.

Read also: தஞ்சை பெரிய (பிரகதீஸ்வரர்) கோவில் வரலாறு

மதுரை அழகர் கோயில் கட்டிடக்கலை | Architecture of Alagar Kovil

History of Madurai Alagar Kovil in tamil
History of Madurai Alagar Kovil in tamil

அழகர் கோயில்(Alagar Kovil) அழகிய இயற்கை அமைப்பு மற்றும் வரலாற்று இடிபாடுகளுக்கு மத்தியில் கட்டப்பட்டுள்ளது. இந்தக் கோயிலுக்குச் சென்று பராமரித்த முதல் மன்னன் பாண்டியன் ஆட்சியின் ராஜா மலையத்வாஜ பாண்டியன் என்று அழைக்கப்படுகிறான். இக்கோயிலின் கட்டிடக்கலை வளர்ச்சிக்கு பாண்டிய வம்சத்தினர் பெரிதும் உதவியதாக கூறப்படுகிறது.

உதாரணமாக, ஜடவர்மன் சுந்தர பாண்டியன் (கி.பி. 1251-1270) ஆட்சியின் போது, ​​கோயிலின் கருவறையின் விமானம் தங்கத் தகடுகளால் அலங்கரிக்கப்பட்டது. கோவிலின் நுழைவாயிலில் தெரியும் பெரிய மினாரும் பாண்டியப் பேரரசின் காலத்தில் கட்டப்பட்டது. பல்வேறு காவியங்களின் கதைகளைக் காண்பிக்கும் சிக்கலான சிற்பத்தை ஒருவர் காணலாம்.

பாண்டியனுக்குப் பிறகு நாயக்கர்தான் பொறுப்பேற்றார். மன்னர் திருமலை நாயக்கரும் தனது ஆட்சிக் காலத்தில் இக்கோயிலில் பல கலை அம்சங்களைச் சேர்த்துள்ளார். கோயிலின் கல்யாண மண்டபம், குறிப்பாக நாயக்கர் கலையைக் காட்டுகிறது. மண்டபத்தை அலங்கரிக்கும் பல சிற்பங்கள் உள்ளன.

கோவில் சிற்பங்களும் அசாத்தியமான கைவினைத்திறனுக்கு ஒரு எடுத்துக்காட்டு. நரசிம்மர், கிருஷ்ணர், மன்மதன், கிளி மீது அமர்ந்திருக்கும் ரதி, கருடன் மீது அமர்ந்திருக்கும் விஷ்ணு போன்ற பல்வேறு தெய்வச் சிலைகள் உங்கள் மூச்சை இழுக்கும். திருமலை நாயக்கர் சிலையும் பார்க்கத் தகுந்தது.

அருகிலேயே பல யாத்திரை தலங்கள் உள்ளன. சொர்க்கத்திலிருந்து நேராக விழுந்ததாக நம்பப்படும் நூபுர் கங்கை, ஏறக்குறைய ஒவ்வொரு பக்தர்களாலும் தரிசிக்கப்படுகிறது. இத்தலத்தில் குளித்தால் பக்தர்களின் விருப்பங்கள் நிறைவேறும் என்பது ஐதீகம். இந்த கோவிலுக்கு அருகில் உள்ள மதுரையில் பார்க்க வேண்டிய சில இடங்கள் அனுமன் தீர்த்தம், கருட தீர்த்தம் மற்றும் உத்தர நாராயணவாணி.

அழகர் கோவிலின் முக்கிய தெய்வங்கள் | Most important deities of Alagar Kovil

கோயிலின் முக்கிய தெய்வமான விஷ்ணுவுக்கு சுந்தர்பாகு பெருமாள், அழகர், சுந்தரராஜன், என பல பெயர்கள் உண்டு. சுவாரஸ்யமாக, இந்த சிலை தூய தங்கத்தால் ஆனது மற்றும் இப்பகுதியின் மேம்பட்ட கலைத்திறனைக் காட்டுகிறது. மேலும், இறைவனின் தெய்வீக மனைவியான லட்சுமி அல்லது கல்யாண சுந்தரவல்லியின் சிலையும் இங்கு உள்ளது.

  • ஸ்ரீ யோக நரசிம்மர்
  • ஸ்ரீ ஆண்டாள்
  • சரஸ்வதி
  • ஸ்ரீ.சுதர்சனரி
  • தும்பிகை அஸ்வர்

Read also: தமிழ்நாட்டில் உள்ள 10 புகழ்பெற்ற கோவில்கள்

மதுரை அழகர் கோயில் தரிசன நேரம்

அழகர் கோவிலின் நேரம் காலை 6 மணி முதல் மதியம் 12.30 மணி வரை. மாலை 3.30 மணி முதல் இரவு 8 மணி வரை தரிசனத்திற்காக கோவில் திறக்கப்படுகிறது.

ஏப்ரல் அல்லது மே மாதங்களில் கொண்டாடப்படும் சித்திரை திருவிழாவின் போது இந்த கோவிலுக்கு செல்ல சிறந்த நேரம். இந்த நேரத்தில் நாடு முழுவதிலும் இருந்து ஏராளமான பக்தர்கள் தரிசனம் செய்ய வருகின்றனர்.

இந்த நேரத்தில், மீனாட்சி தேவி மற்றும் சுந்தரேஸ்வரர் ஆகியோரின் சொர்க்க திருமணத்திற்காக அழகர் மதுரைக்கு வருகை தருகிறார். அழகர் கோவிலில் இருந்து மதுரைக்கு அழகர் சுவாமியை சுந்தரராஜன் வடிவில் பக்தர்கள் ஏற்றிச் செல்லும் கலகலப்பான ஊர்வலம் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.

முடிவுரை

விஷ்ணு பக்தர்களுக்கு அழகர் மலை மிகவும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது இந்தக் கோயிலின் காரணமாக. தற்செயலாக, இந்த சிறிய மலை கோயிலின் முதன்மை தெய்வமான அழகரின் பெயரால் அழைக்கப்படுகிறது.

இந்து கோவிலை தவிர, பல வரலாற்று பதிவுகள் இந்த இடத்தில் ஒரு காலத்தில் ஜெயின் துறவிகள் வாழ்ந்ததாக கூறுகின்றன. பிராமண நூல்களின் குகைக் கல்வெட்டுகளும் இந்த உண்மையைச் சுட்டிக்காட்டுகின்றன.

Read also: இந்தியாவில் உள்ள 12 ஜோதிர்லிங்கங்களின் முக்கியத்துவம், இடம், வரலாறு

To Join => Whatsapp

To Join => Facebook 

To Join => Telegram