இந்தியாவில் உள்ள 12 ஜோதிர்லிங்கங்களின் பட்டியல்: முக்கியத்துவம், இடம், வரலாறு | 12 jothiramalingam list in tamil

0
185

இந்தியாவில் உள்ள 12 ஜோதிர்லிங்கங்களின் பட்டியல்: முக்கியத்துவம், இடம், வரலாறு | 12 jothiramalingam list in tamil

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

Page Contents

Overview

12 jothiramalingam list in tamil உலகெங்கிலும் உள்ள இந்துக்களால் வழிபடப்படும் மும்மூர்த்திகளில் ஒருவர் சிவபெருமான். அவரது 12 புனித வாசஸ்தலங்கள் அவரைப் பின்பற்றுபவர்களுக்கு மிக முக்கியமானவை மற்றும் ஜோதிர்லிங்கம் என்று அழைக்கப்படுகின்றன.

நீங்கள் “ஜோதிர்லிங்கம்” என்ற வார்த்தையை உடைக்கும்போது, அது ‘ஜோதி’ ஆக மாறும், அதாவது ‘பிரகாசம்’ மற்றும் ‘லிங்கம், அதாவது ஃபல்லஸ். இந்த ஜோதிர்லிங்கங்கள் சிவனின் வெவ்வேறு வெளிப்பாடுகளாகக் கருதப்படுகின்றன. இந்தியாவில் 12 ஜோதிர்லிங்கங்கள் பல்வேறு இடங்களில் பரவியுள்ளன, மேலும் நாடு முழுவதிலுமிருந்து இந்து பக்தர்கள் தங்கள் ஆன்மீக பயணத்தில் ஒவ்வொன்றையும் பார்வையிடுகிறார்கள். ஆகவே, நீங்களும் ஆன்மீகப் பயணத்தைத் தொடங்க திட்டமிட்டிருந்தால், எல்லாம் வல்ல இறைவனின் பிரசன்னம் போன்ற தெய்வீகமான இந்த ஜோதிர்லிங்கங்களைக் கொண்டு உங்கள் ஆன்மீக பயணத்தைத் தொடங்குங்கள்.

ஆன்மீக கணக்கீடு மற்றும் ஆசீர்வாதங்களை வழங்குவதைத் தவிர, இந்த சன்னதிகள் முற்றிலும் அழகாகவும் அமைதியாகவும் இருக்கும். எனவே, இந்த 12 ஜோதிர்லிங்கங்களின் பட்டியலைப் பார்த்து, நீங்கள் இன்னும் செல்ல வேண்டிய அனைத்து இடங்களையும் தேர்வு செய்யவும்.

உலகில் மூன்று முக்கிய தெய்வங்களை இந்து மதத்தினர் அதிகம் பின்பற்றப்படும். பிரம்மா, விஷ்ணு மற்றும் மகேஷ் அல்லது சிவன். இந்த மூவரும் திரிதேவ் என்றும் அழைக்கப்படுகிறார்கள்.

மூவரில் சிவன் உலகின் தீமைகளை அழிப்பவராகக் கருதப்படுகிறார், மேலும் தீவிர உணர்ச்சிகளைப் பின்பற்றுவதில் அறியப்படுகிறார். அவருக்கு பார்வதி அல்லது சக்தி என்ற மனைவியும், கணேஷ் மற்றும் கார்த்திகேயா என்ற இரண்டு மகன்களும் உள்ளனர்.

ஜோதிர்லிங்கம் என்றால் என்ன? | 12 jothiramalingam list in tamil

அனைத்து ஜோதிர்லிங்கங்களைப் பற்றி அறிந்து கொள்வதற்கு முன், நீங்கள் ஜோதிர்லிங்கம் என்றால் என்ன என்பதை அறிந்து கொள்ள வேண்டும். ஜோதிர்லிங்கம் அல்லது ஜோதிர்லிங்கம் என்பது சிவனின் பிரதிபலிப்பாகும். இது ஒரு சமஸ்கிருத வார்த்தை, அதாவது “பிரகாசம்”. சிவபுராணத்தில் 64 ஜோதிர்லிங்கங்கள் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன. இவற்றில் 12 மகாஜோதிர்லிங்கம் அல்லது பெரிய ஜோதிர்லிங்கம் என்று அழைக்கப்படுகின்றன.இந்த ஜோதிர்லிங்கங்கள் சிவத்தின் அடையாளம். அவற்றைப் பற்றி ஒவ்வொன்றாகத் தெரிந்து கொள்வோம்.

ஜோதிர்லிங்கத்தின் கதை

சிவபுராணத்தின்படி, ஒருமுறை பிரம்மாவுக்கும் விஷ்ணுவுக்கும் மேலாதிக்கம் தொடர்பாக சண்டை ஏற்பட்டது. இந்த நேரத்தில், சிவன் மூன்று உலகங்களையும் ஒரு தூண் வடிவில் பிரகாசமான ஒளியால் துளைத்தார், இது ஜோதிர்லிங்கம் என்று அழைக்கப்படுகிறது.  பிரம்மாவும் விஷ்ணுவும் ஜோதிர்லிங்கத்தின் முடிவை மேலேயும் கீழேயும் கண்டுபிடிக்க முயன்றனர், ஆனால் அதன் முடிவு கிடைக்கவில்லை. இதன் பொருள் சிவபெருமானே உயர்ந்த சக்தி. அந்த நேரத்தில் பிரம்மா ஜோதிர்லிங்கத்தின் முடிவைக் கண்டுபிடிக்க விஷ்ணுவிடம் பொய் சொன்னார், பூமியின் படைப்பாளராக இருந்தும் தன்னை வணங்க வேண்டாம் என்று சிவன் சபித்தார். புராணக்கதை இன்றுவரை பின்பற்றப்படுகிறது.

இந்தியாவில் உள்ள 12 ஜோதிர்லிங்கங்கள் – சிவன் கோவில்கள் | 12 jothiramalingam list in tamil

நாடு முழுவதும் பரந்து விரிந்து கிடக்கும் இந்த ஜோதிர்லிங்கம் உலகின் பல்வேறு பகுதிகளிலிருந்தும் பக்தர்களையும் பயணிகளையும் ஈர்க்கிறது. உங்கள் பயணத்தைத் திட்டமிடுவது முதல் ஏற்பாடு செய்வது வரை, இந்த 12 ஜோதிர்லிங்கப் பட்டியல் மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். பெயர் மற்றும் இருப்பிடத்துடன் கூடிய 12 ஜோதிர்லிங்கப் படங்களின் பட்டியல் கீழே:

 • ஓம்காரேஷ்வர்(Omkareshwar) – மத்திய பிரதேசம் காண்ட்வா
 • சோம்நாத்(Somnath) – குஜராத் கிர் சோம்நாத்
 • மல்லிகார்ஜுனா(Mallikarjuna) – ஆந்திரா ஸ்ரீசைலம்
 • பீமாசங்கர்(Bhimashankar) – மகாராஷ்டிரா புனே
 • கிருஷ்னேஷ்வர்(Grishneshwar) – மகாராஷ்டிரா அவுரங்காபாத்
 • மகாகாலேஷ்வர்(Mahakaleshwar) – மத்திய பிரதேசம் உஜ்ஜைனி
 • காசி விஸ்வநாத்(Kashi Vishwanath) – உத்தரப் பிரதேசம் வாரணாசி
 • வைத்தியநாத்(Vaidyanath) – ஜார்க்கண்ட் தியோகர்
 • திரிம்பகேஷ்வர்(Trimbakeshwar) – மகாராஷ்டிரா நாசிக்
 • நாகேஷ்வர்(Nageshwar) – குஜராத் தாருகாவனம்
 • கேதார்நாத்(Kedarnath) – உத்தரகாண்ட் கேதார்நாத்
 • ராமேஸ்வரம்(Rameshwaram) – தமிழ்நாடு ராமேஸ்வரம்

ஓம்காரேஷ்வர்(Omkareshwar)-மத்திய பிரதேசம்-காண்ட்வா

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

ஓம்காரேஷ்வர், ‘ஓம் ஒலியின் இறைவன்’ என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது, இது இந்தியாவின் புனிதமான இடங்களில் ஒன்றாகும். நர்மதை நதிக்கரையில் உள்ள சிவபுரி என்ற தீவில் அமைந்துள்ள இந்தக் கோயிலுக்கு புராணச் சிறப்பும் உண்டு. ஒருமுறை தேவர்களுக்கும் அசுரர்களுக்கும் இடையே போர் நடந்ததாகவும், தேவர்கள் வெற்றிக்காக சிவபெருமானிடம் பிரார்த்தனை செய்ததாகவும் மக்கள் நம்புகிறார்கள். பிரார்த்தனையில் திருப்தியடைந்த சிவபெருமான், ஓம்காரேஸ்வரர் வடிவில் தோன்றி, தெய்வங்களுக்கு தீமைகளை வெல்ல உதவினார்.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

வாரத்தின் அனைத்து நாட்களிலும் காலை 5 மணி முதல் இரவு 10 மணி வரை திறந்திருக்கும். தரிசனம் காலை 5:30 முதல் 12:20 வரை மற்றும் மாலை 4 முதல் இரவு 8:30 வரை.

எப்படி செல்வது?

இந்தூர் (77 கிமீ) மற்றும் உஜ்ஜைன் (133 கிமீ) ஆகியவை ஓம்காரேஷ்வருக்கு அருகிலுள்ள விமான நிலையங்கள். அருகிலுள்ள பெரிய ரயில் நிலையம் 77 கிமீ தொலைவில் உள்ள இந்தூரில் உள்ளது. இந்தூர், உஜ்ஜைன் மற்றும் கந்த்வாவிலிருந்து ஓம்காரேஷ்வருக்கு பேருந்துகளும் இயக்கப்படுகின்றன.

சோம்நாத்(Somnath) – குஜராத் கிர் சோம்நாத்

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

சோம்நாத் இந்தியாவில் உள்ள மிகவும் பிரபலமான ஜோதிர்லிங்கங்களில் ஒன்றாகும். சோம்நாத் பன்னிரெண்டு ஆதி ஜோதிர்லிங்கங்களில் முதன்மையானது என்றும், நாட்டிலேயே அதிகம் வழிபடப்படும் புனிதத் தலங்களில் ஒன்றாகவும் கருதப்படுகிறது. கோயிலின் கட்டிடக்கலை சாளுக்கிய பாணியை ஒத்திருக்கிறது மற்றும் சிவபெருமான் இந்த கோயிலில் எரியும் ஒளித் தூணாக தோன்றியதாக நம்பப்படுகிறது. தட்சிண பிரஜாபதியின் 27 மகள்களை சந்திரன் மணந்ததாக சிவபுராணத்தில் உள்ள கதைகள் வெளிப்படுத்துகின்றன.

ஆனால் சந்திரன் பிரஜாபதியால் ஒருவரைத் தவிர அனைத்து மனைவிகளையும் புறக்கணிக்கும்படி சபிக்கப்பட்டார்; ரோகினி. சாபம் நீங்கவும், இழந்த பொலிவும் அழகும் மீண்டு வரவும் சிவபெருமானை வழிபட்டாள். சர்வவல்லவர் அவரது விருப்பத்தை நிறைவேற்றி, சோமநாதர் வடிவில் எப்போதும் இங்கு வாசம் செய்தார். கத்தியவார் பகுதியில் அமைந்துள்ள சோம்நாத் ஜோதிர்லிங்க கோவில் சுமார் பதினாறு முறை அழிக்கப்பட்டு மீண்டும் கட்டப்பட்டது. இந்த கோவில் 12 ஜோதிர்லிங்கங்களின் பட்டியலில் முதலிடத்தில் உள்ளது என்பதில் சந்தேகமில்லை.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

இக்கோவில் தினசரி காலை 6 மணி முதல் இரவு 9 மணி வரை. காலை 7 மணிக்கும், மதியம் 12 மணிக்கும், இரவு 7 மணிக்கும் ஆரத்தி நடக்கிறது. புகழ்பெற்ற ஒளி மற்றும் ஒலி நிகழ்ச்சி; ‘ஜாய் சோம்நாத்’ தினமும் இரவு 8 மணி முதல் 9 மணி வரை நடைபெறுகிறது.

எப்படி செல்வது?

சோம்நாத்திற்கு அருகிலுள்ள இரயில் நிலையம் வெராவல் இரயில் நிலையம் ஆகும். இது இந்தியாவின் முக்கிய நகரங்களுடன் நன்கு இணைக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் சோம்நாத்திலிருந்து 5 கிமீ தொலைவில் உள்ளது. இந்த தூரத்தை டாக்ஸி அல்லது கேப் மூலம் கடக்க முடியும்.

மல்லிகார்ஜுனா(Mallikarjuna)-ஆந்திரா ஸ்ரீசைலம்

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

இந்தியாவில் உள்ள மற்ற 12 ஜோதிர்லிங்கங்களில் தெற்கின் கைலாஷ் என்று பிரபலமாக அறியப்படுகிறது; மல்லிகார்ஜுன ஜோதிர்லிங்க கோயில் கிருஷ்ணா நதிக்கரையில் ஸ்ரீ சைல பர்வத்தின் உச்சியில் அமைந்துள்ளது. அழகிய கட்டிடக்கலை மற்றும் சிற்பங்கள், கோபுரங்கள் மற்றும் முக மண்டப மண்டபங்கள் வடிவில் அலங்கரிக்கப்பட்ட தூண்களுடன், மல்லிகார்ஜுனன் கோவிலில் சிவன் மற்றும் பிரமராம்பா அல்லது பார்வதியின் தெய்வங்கள் உள்ளன மற்றும் சதியின் 52 சக்தி பீடங்களில் ஒன்றாக பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது. மல்லிகார்ஜுன ஜோதிர்லிங்கம் மறுக்க முடியாதது, இது நாட்டின் மிகப் பெரிய சைவக் கோயில்களில் ஒன்றாகும்.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

கோவில் தினமும் காலை 4.30 மணி முதல் இரவு 10 மணி வரை திறந்திருக்கும். காலை 6:30 முதல் மதியம் 1 மணி வரையிலும், மாலை 6:30 முதல் இரவு 9 மணி வரையிலும் தரிசனம் நடைபெறுகிறது.

எப்படி செல்வது?

டோரனாலா, மார்க்கர்பூர் மற்றும் குறிச்சேடு உள்ளிட்ட அருகிலுள்ள நகரங்களிலிருந்து சாலை வழியாக மல்லிகார்ஜுனாவை அடையலாம். அருகிலுள்ள ரயில் நிலையம் மார்க்கபூர் ரயில் நிலையம் ஆகும்.

பீமாசங்கர்(Bhimashankar)-மகாராஷ்டிரா புனே

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

பீமா நதிக்கரையில் பீமாசங்கர் கோயில் உள்ளது – நாகரா கட்டிடக்கலை வடிவத்துடன் கூடிய அற்புதமான கருங்கல் அமைப்பு. அதே பெயரில் ஒரு வனவிலங்கு சரணாலயத்தால் சூழப்பட்டுள்ளது, இங்குள்ள ஜோதிர்லிங்கம் பீமன்-கும்பகர்ணனின் மகனால் கட்டப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது. இந்த கோவிலுக்கு ஆண்டு முழுவதும், குறிப்பாக மகா சிவராத்திரியின் போது ஏராளமான பக்தர்கள் வருகை தருகின்றனர். பீமாசங்கர் கோவிலுக்கு வரும் பக்தர்கள், பார்வதியின் அவதாரமான கமலஜா கோவிலையும் பார்க்கின்றனர். இது இந்தியாவில் உள்ள மிகவும் பிரபலமான ஜோதிர்லிங்கங்களில் ஒன்றாகும்.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

வாரத்தின் அனைத்து நாட்களிலும் காலை 4:30 முதல் மதியம் 12 மணி வரை மற்றும் மாலை 4:30 முதல் இரவு 9:30 வரை. தரிசனம் காலை 5 மணிக்கு தொடங்கி இரவு 9:30 வரை தொடர்கிறது. மதியம் மதியம் ஆரத்தியின் போது தரிசனம் 45 நிமிடங்கள் மூடப்படும்.

எப்படி செல்வது?

பீமாசங்கருக்கு அருகில் உள்ள இரயில் நிலையம் கர்ஜத் நிலையம் (168 கிமீ). மீதமுள்ள தூரத்தை பஸ் அல்லது ரிக்ஷாவில் செல்லலாம்.

கிருஷ்னேஷ்வர்(Grishneshwar) – மகாராஷ்டிரா-அவுரங்காபாத்

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

ஈர்க்கக்கூடிய சிவப்பு பாறை 5-அடுக்கு சிகாரா பாணி அமைப்பு, தெய்வங்களின் சிற்பங்கள் மற்றும் பிரதான நீதிமன்ற மண்டபத்தில் ஒரு பெரிய நந்தி காளையுடன், அஜந்தா மற்றும் எல்லோரா குகைகளுக்கு அருகில் அமைந்துள்ள சிவபுராணத்தின் 12 ஜோதிர்லிங்கங்களில் ஒன்றாக கிரிஷ்னேஷ்வர் கோயில் உள்ளது. அஹில்யாபாய் ஹோல்கரால் கட்டப்பட்ட இந்தக் கோயில் க்ரு சோமேஷ்வர் என்றும் குசும் ஈஸ்வர் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. சிவப்பு பாறையில் செதுக்கப்பட்ட விஷ்ணுவின் தசாவதார சிலை மிகவும் ஈர்க்கக்கூடியது மற்றும் பார்வையாளர்களை ஈர்க்கிறது. ஔரங்காபாத்தில் பார்க்க சிறந்த இடங்களில் இதுவும் ஒன்று.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

தரிசனம் மற்றும் பூஜைக்கு, காலை 5:30 மணி முதல் இரவு 9:30 மணி வரை கோயிலுக்குச் செல்லவும். ஷ்ரவண காலத்தில் மாலை 3 மணி முதல் காலை 11 மணி வரை தரிசனம் நடைபெறுகிறது. வழக்கமாக, தரிசனத்திற்கு இரண்டு மணி நேரம் ஆகும். ஷ்ராவண மாதத்தில் மக்கள் கூட்டம் அதிகமாக இருக்கும் மற்றும் தரிசிக்க 6 முதல் 8 மணி நேரம் ஆகும்.

எப்படி செல்வது?

இந்தியாவின் பிற பகுதிகளிலிருந்து ரயில் அல்லது விமானம் மூலம் அவுரங்காபாத்தை அடையலாம். டெல்லியிலிருந்து இந்த நகரத்திற்கு நேரடி ரயில்கள் மற்றும் விமானங்கள் உள்ளன. ஔரங்காபாத் கிரிஷ்னேஷ்வரில் இருந்து 30 கி.மீ தொலைவில் உள்ளது, இந்த தூரத்தை டாக்சிகளில் சாலை மூலம் கடக்கலாம்.

மகாகாலேஷ்வர்(Mahakaleshwar)-மத்திய பிரதேசம் உஜ்ஜைனி

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

அடர்ந்த காடுகளால் சூழப்பட்ட, மகாகாலேஷ்வர் கோயில், உஜ்ஜைனி இந்தியாவின் மற்றொரு ஜோதிர்லிங்கமாகும், இது மிகப்பெரிய ஆன்மீக முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது. மத்திய இந்தியாவின் பிரபலமான ஜோதிர்லிங்கங்களில் ஒன்றாகக் கருதப்படும் மஹாகாலேஷ்வரில் உள்ள கோயில், உஜ்ஜயினி மன்னர் சந்திரசேனின் பக்தியால் ஈர்க்கப்பட்ட ஐந்து வயது சிறுவனான ஸ்ரீகர் என்பவரால் நிறுவப்பட்டது. க்ஷிப்ரா நதிக்கரையில் அமைந்துள்ள மஹாகாலேஷ்வர் ஜோதிர்லிங்கம் இந்தியாவின் ஏழு விடுதலைத் தலங்களில் ஒன்றாகும்; மனிதனை என்றென்றும் விடுவிக்கும் இடம்.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

காலை 4 மணி முதல் இரவு 11 மணி வரை. பக்தர்கள் காலை 8 மணி முதல் 10 மணி வரை, 10:30 முதல் 5 மணி வரை, மாலை 6 முதல் 7 மணி வரை, இரவு 8 முதல் 11 மணி வரை தரிசனம் செய்யலாம்.

எப்படி செல்வது?

மகாகாலேஷ்வருக்கு அருகில் உள்ள விமான நிலையம் இந்தூர் (51 கி.மீ.). உஜ்ஜைன் சந்திப்பு, சிந்தாமன், விக்ரம் நகர் மற்றும் பிங்கிலீஷ்வர் ஆகிய நான்கு ரயில் நிலையங்கள் மஹாகாலேஷ்வருக்கு அருகில் உள்ளன.

காசி விஸ்வநாத்(Kashi Vishwanath)-உத்தரப் பிரதேசம் வாரணாசி

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

வாரணாசியில் உள்ள பொற்கோயில் எனப் புகழ்பெற்ற காசி விஸ்வநாத் ஜோதிர்லிங்க கோயில்களின் பட்டியலில் பிரபலமான ஒன்றாகும். மராட்டிய பேரரசரான மகாராணி அஹில்யாபாய் ஹோல்கரால் 1780 ஆம் ஆண்டு கட்டப்பட்ட இந்த ஜோதிர்லிங்கம் இந்துக்களுக்கு ஒரு முக்கியமான மத ஸ்தலமாகும். சிவபெருமான் இங்கு வசிப்பதாகவும், அனைவருக்கும் இரட்சிப்பையும் மகிழ்ச்சியையும் வழங்குவதாக பக்தர்கள் நம்புகிறார்கள். இது நாட்டின் முதல் ஜோதிர்லிங்கங்களில் ஒன்றாக நம்பப்படுகிறது, இது மற்ற தெய்வங்களின் மீது அதன் சக்தியை வெளிப்படுத்தியது, பூமியின் மேற்பரப்பில் இருந்து உடைந்து வானத்திற்கு உயர்ந்தது. இந்தியாவில் உள்ள 12 ஜோதிர்லிங்கங்களில் இதுவும் ஒன்று.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

கோவில் தினமும் மதியம் 2:30 மணி முதல் இரவு 11 மணி வரை திறந்திருக்கும். தினசரி பூஜை சடங்குகள் மற்றும் தரிசன நேரங்களுக்கு கீழே படிக்கவும்.

மங்கள ஆரத்தி: காலை 3 மணி முதல் மாலை 4 மணி வரை

சர்வ தரிசனம்: காலை 4 மணி முதல் 11 மணி வரை

போக் ஆரத்தி: காலை 11:15 முதல் மதியம் 12:20 வரை

சர்வ தரிசனம்: மதியம் 12:20 முதல் இரவு 7 மணி வரை

சந்தியா ஆரத்தி: மாலை 7 மணி முதல் 8:15 மணி வரை

சிருங்கர் ஆரத்தி: இரவு 9 மணி முதல் 10:15 மணி வரை

ஷைனா ஆரத்தி: இரவு 10:30 முதல் 11:00 மணி வரை

எப்படி செல்வது?

வாரணாசி சந்திப்பு அருகிலுள்ள ரயில் நிலையம் மற்றும் நகரத்தில் பல நிலையங்கள் உள்ளன.

வைத்தியநாத்(Vaidyanath)-ஜார்க்கண்ட் தியோகர்

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

நாட்டில் உள்ள 12 ஜோதிர்லிங்க பெயர்களில் மிகவும் மதிக்கப்படும் ஜோதிர்லிங்கங்களில் ஒன்றான வைத்தியநாத் அல்லது பைத்யநாத் அல்லது வைஜிநாத் இந்து மதத்தில் உள்ள சதியின் 52 சக்தி பீட கோயில்களில் ஒன்றாகும். இராவணன் பல ஆண்டுகளாக சிவனை வழிபட்டு சிவனை இலங்கைக்கு அழைத்ததாக புராணங்கள் கூறுகின்றன. சிவன் சிவலிங்க வடிவில் தோன்றி, ராவணன் இலங்கையை அடையும் வரை எங்கும் கீழே விழ வேண்டாம் என்று கட்டளையிட்டார். இது இந்தியாவில் பிரபலமான ஜோதிர்லிங்கம்.

விஷ்ணு ராவணனை இடையில் குறுக்கிட்டு, சிவலிங்கத்தை அவ்வப்போது ஓய்வெடுக்க செல்வாக்கு செலுத்துகிறார். இதனால், ராவணன் சிவனுக்குக் கீழ்ப்படியவில்லை, அன்றிலிருந்து அவர் இங்கு தியோகரில் வைத்தியநாதராக வசிக்கிறார். இந்த சிவன் கோவிலை வழிபட்டால் அனைத்து துக்கங்களிலிருந்தும் விடுபட்டு முக்தியும் முக்தியும் கிடைக்கும் என்று மக்கள் நம்புவதால், ஷ்ராவண மாதத்தில் பெரும்பாலான மக்கள் இங்கு வருகிறார்கள்.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

கோவில் ஏழு நாட்களும் காலை 4 மணி முதல் 3:30 மணி வரையிலும், மாலை 6 மணி முதல் இரவு 9 மணி வரையிலும் திறந்திருக்கும். மகா சிவராத்திரி போன்ற சிறப்பு சமய சமயங்களில் தரிசன நேரம் நீட்டிக்கப்படுகிறது.

எப்படி செல்வது?

வைத்தியநாத்துக்கு அருகிலுள்ள ரயில் நிலையம் ஜசிதி சந்திப்பு ஆகும். இந்த நிலையத்தை ராஞ்சியிலிருந்து அடையலாம். ஸ்டேஷனில் இருந்து 15 கி.மீ தொலைவில் உள்ள இந்த கோவிலை ஆட்டோ அல்லது கேப் மூலம் அடையலாம்.

திரிம்பகேஷ்வர்(Trimbakeshwar) – மகாராஷ்டிரா நாசிக்

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

கௌதமி கங்கை என்று அழைக்கப்படும் கோதாவரி நதியின் பிறப்பிடமான பிரம்மகிரி மலைக்கு அருகில் திரிம்பகேஷ்வர் ஜோதிர்லிங்கம் அமைந்துள்ளது. சிவபுராணத்தின் படி, கோதாவரி நதியும், கௌதமி ரிஷியும் சிவபெருமானை இங்கு வாசம் செய்யும்படி வேண்டிக்கொண்டதால், இறைவன் திரிம்பகேஸ்வரராக காட்சியளித்தார். இந்த ஜோதிர்லிங்கத்தின் மிகவும் தனித்துவமான அம்சம் அதன் வடிவம். கோயிலுக்குப் பதிலாக, மூன்று தூண்களுக்குள் ஒரு வெற்றிடம் உள்ளது. மூன்று தூண்கள் பிரம்மா, விஷ்ணு மற்றும் மகேஸ்வரன் ஆகிய மூன்று மிக சக்திவாய்ந்த மற்றும் அதிகாரமுள்ள தெய்வங்களைக் குறிக்கின்றன.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

வாரத்தின் அனைத்து நாட்களிலும் காலை 5:30 முதல் இரவு 9 மணி வரை.

எப்படி செல்வது?

திரிம்பகேஷ்வருக்கு அருகில் உள்ள விமான நிலையம் சத்ரபதி சிவாஜி சர்வதேச விமான நிலையம் ஆகும். அருகிலுள்ள இரயில் நிலையம் இகத்புரி இரயில் நிலையம் ஆகும். நாசிக்கில் அமைந்துள்ள திரிம்பகேஷ்வரை சாலை வழியாகவும் அடையலாம்.

நாகேஷ்வர்(Nageshwar)-குஜராத்-தாருகாவனம்

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

குஜராத்தில் உள்ள சௌராஷ்டிரா கடற்கரையில், கோமதி துவாரகா மற்றும் பைட் துவாரகா இடையே, நாகேஷ்வர் இந்தியாவின் பிரபலமான ஜோதிர்லிங்க கோவில்களில் ஒன்றாகும். பூமிக்கடியில் அமைந்துள்ள நாகேஷ்வர் மகாதேவ் கோயிலில் இருந்து ஆசி பெறுவதற்காக ஆயிரக்கணக்கான பக்தர்கள் ஆண்டு முழுவதும் நாகநாதர் கோயிலுக்கு வருகை தருகின்றனர். 25 மீட்டர் உயரமுள்ள சிவன் சிலை, பெரிய தோட்டம் மற்றும் நீலநிற அரபிக்கடலின் தடையற்ற காட்சி ஆகியவை சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கின்றன. இது இந்தியாவின் மிகவும் சக்திவாய்ந்த ஜோதிர்லிங்கங்களில் ஒன்றாகும், இது அனைத்து வகையான விஷங்களிலிருந்தும் பாதுகாப்பைக் குறிக்கிறது.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

வாரத்தின் அனைத்து நாட்களிலும் காலை 5 மணி முதல் இரவு 9 மணி வரை. பக்தர்கள் காலை 6 மணி முதல் 12:30 மணி வரையிலும், மாலை 5 மணி முதல் இரவு 9 மணி வரையிலும் தரிசனத்திற்கு செல்லலாம்.

எப்படி செல்வது?

நாகேஷ்வருக்கு அருகில் உள்ள இரயில் நிலையங்கள் துவாரகா நிலையம் மற்றும் வெராவல் நிலையம் ஆகும். ஜாம்நகர் விமான நிலையம் (45 கிமீ) துவாரகாவிற்கு அருகில் உள்ள விமான நிலையம் ஆகும்.

கேதார்நாத்(Kedarnath)-உத்தரகாண்ட் கேதார்நாத்

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

ருத்ர இமயமலைத் தொடர்களில் 1200 அடி உயரத்தில் அமைந்துள்ள கேதார்நாத் ஜோதிர்லிங்கம் இந்து மதத்தின் 4 மதங்களில் ஒன்றாகக் கருதப்படுகிறது. கடுமையான குளிர் காலநிலை மற்றும் பனிப்பொழிவு காரணமாக, குளிர்காலத்தில் 6 மாதங்களுக்கு கோயில் மூடப்பட்டிருக்கும் மற்றும் மே முதல் ஜூன் வரை மட்டுமே திறந்திருக்கும். கேதார்நாத் செல்லும் யாத்ரீகர்கள் முதலில் கங்கோத்ரி மற்றும் யமுனோத்ரிக்கு சென்று புனித நீரைச் சேகரித்து, கேதார்நாத் சிவலிங்கத்திற்கு வழங்குகிறார்கள்.

கேதார்நாத் கோவிலுக்குச் சென்று ஜோதிர்லிங்க ஸ்நானம் செய்வதன் மூலம் அனைத்து துக்கங்கள், துன்பங்கள் மற்றும் துரதிர்ஷ்டங்களிலிருந்து விடுபடலாம் என்று மக்கள் நம்புகிறார்கள். கேதார்நாத் வரை மலையேற்றம் செய்வது மிகவும் கடினமானது மற்றும் மக்கள் கம்பங்கள் அல்லது கழுதைகள் அல்லது டோலிகளில் சவாரி செய்கிறார்கள். புகழ்பெற்ற இந்து துறவியான சங்கராச்சாரியாரின் சமாதி பிரதான கேதார்நாத் கோயிலுக்குப் பின்னால் அமைந்துள்ளது.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

காலை 4 மணி முதல் 12 மணி வரை மற்றும் மாலை 3 மணி முதல் இரவு 9 மணி வரை

எப்படி செல்வது?

ஜாலி கிராண்ட் விமான நிலையம் அருகில் உள்ள விமான நிலையம் மற்றும் ரிஷிகேஷ் கேதார்நாத்திற்கு அருகிலுள்ள ரயில் நிலையம் ஆகும். அருகிலுள்ள சாலை இணைப்பு கௌர்குண்ட் வரை உள்ளது, அங்கிருந்து நீங்கள் கேதார்நாத்திற்கு மலையேறலாம்.

ராமேஸ்வரம்(Rameshwaram)-தமிழ்நாடு-ராமேஸ்வரம்

12 jothiramalingam list in tamil
12 jothiramalingam list in tamil

ராமேஸ்வரம் ஜோதிர்லிங்கம், ராவணன் மீது முன்னெப்போதும் இல்லாத வெற்றிக்குப் பிறகு ராமரால் வழிபட்டதாக நம்பப்படுகிறது. நாட்டின் தென்கோடியில் உள்ள ஜோதிர்லிங்கம் என்று அழைக்கப்படும் இந்த கோவில் கடலால் சூழப்பட்டுள்ளது மற்றும் அதன் அழகிய கட்டிடக்கலை, அலங்கரிக்கப்பட்ட தாழ்வாரங்கள் மற்றும் 36 சன்னதிகளை கொண்டுள்ளது.

‘தெற்கின் வாரணாசி’ என்று பிரபலமாக அறியப்படும் ராமேஸ்வரம் ஜோதிர்லிங்கம் இந்தியாவில் அதிகம் பார்வையிடப்படும் புனித தலங்களில் ஒன்றாகும், இது தமிழ்நாட்டில் உள்ள மதுரை வழியாக செல்கிறது. இந்த ஜோதிர்லிங்கத்தை தரிசிக்கும் பக்தர்கள் தனுஷ்கோடி கடற்கரைக்கும் வருகை தருகின்றனர், அங்கு இருந்து ராமர் தனது மனைவியைக் காப்பாற்ற ராமர் சேதுவை இலங்கைக்கு கட்டினார்.

கோவில் திறக்கும் நேரம் என்ன?

தினசரி காலை 5 மணி முதல் மதியம் 1 மணி வரை மற்றும் மாலை 3 மணி முதல் இரவு 9 மணி வரை தரிசனத்துக்கு அனுமதி உண்டு.

எப்படி செல்வது?

ராமேஸ்வரத்திற்கு அருகில் உள்ள விமான நிலையம் மதுரையில் உள்ளது (163 கிமீ). இது சென்னை உட்பட பல முக்கிய தென்னிந்திய நகரங்களுடன் இரயில்வே மூலம் இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

Read also: History of tamilnadu complete guide?

To Join => Whatsapp

To Join => Facebook 

To Join => Telegram