30,000 ஆண்டுகளுக்கும் மேலான வரலாற்றைக் கொண்ட இந்தியா பல கலாச்சாரங்கள் மற்றும் மதங்களின் பிறப்பிடமாக உள்ளது, இது உலகின் மிக முக்கியமான சுற்றுலா தலங்களில் ஒன்றாகும். 20 ஆம் நூற்றாண்டில் குடியரசாக நிறுவப்படுவதற்கு முன்பு பல்வேறு வம்சங்கள் மற்றும் ராஜ்ஜியங்களை ஆட்சி செய்த இந்தியா, ஆயிரக்கணக்கான சுற்றுலா தலங்களையும் பல உலக பாரம்பரிய தளங்களையும் கொண்டுள்ளது. இந்தியாவில் நீங்கள் பார்க்கக்கூடிய சில அசாதாரணமான இடங்கள் கீழே பட்டியலிடப்பட்டுள்ளன.

The Red fort, Delhi

1648 இல் ஷாஜஹானாபாத் என நிறுவப்பட்ட செங்கோட்டை(red fort) இந்தியாவில் முகலாயப் பேரரசின் தலைநகராக அறியப்பட்டது. கிலா முபாரக் என்றும் அழைக்கப்படும் ஆக்ராவில் புகழ்பெற்ற தாஜ்மஹாலைக் கட்டிய ஷாஜகானுக்கு அதன் கட்டுமானத்திற்கான பெருமை சேரும், மேலும் முகலாய அரச குடும்பத்தின் வசிப்பிடமாக கிட்டத்தட்ட 20 தசாப்தங்களாக இருந்தது.

The Taj mahal, Agra

தாஜ்மஹால் என்ற பெயர், ‘ Crown Palace ‘ என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டு, இந்தியாவின் மிகவும் பிரபலமான மற்றும் அற்புதமான கட்டிடங்களில் ஒன்றாகும். ஆக்ரா நகரில் அமைந்துள்ள தாஜ்மஹால் உண்மையில் முகலாய பேரரசர் ஷாஜகானின் மனைவி மும்தாஜ் மஹாலின் சடலத்தை வைப்பதற்காக கட்டப்பட்ட கல்லறையாகும். இந்த கட்டிடம் வெள்ளை பளிங்கு அதன் விரிவான பயன்பாட்டிற்காக அறியப்படுகிறது மற்றும் 17 ஆம் நூற்றாண்டின் நடுப்பகுதியில் முடிக்கப்பட்டது.

Backwaters, Kerala

கேரளாவின் உப்பங்கழிகள் அடிப்படையில் இயற்கை மற்றும் மனிதனால் உருவாக்கப்பட்ட கால்வாய்களால் இணைக்கப்பட்ட 5 குளங்களின் குழுவாகும். இந்த நீர்வழிகள் முக்கியமாக பழங்காலத்தில் வணிகத்திற்காகப் பயன்படுத்தப்பட்டன மற்றும் அவற்றின் இயற்கை அழகு மற்றும் பல்வேறு வகையான தாவரங்கள், விலங்கினங்கள், பறவை-விலங்குகள் மற்றும் கடல்வாழ் உயிரினங்களுக்கு பெயர் பெற்றவை.

Goa

கோவாவின் வடக்கு கோவா மாவட்டத்தில் அமைந்துள்ள பழைய கோவா என்பது 18 ஆம் நூற்றாண்டு வரை இந்தியாவில் போர்த்துகீசியர்களின் இடமாக இருந்த வரலாற்று நகரத்தைக் குறிக்கிறது. இந்த நகரம் அதன் தனித்துவமான பரோக் கட்டிடக்கலை மற்றும் பல்வேறு தேவாலயங்கள் காரணமாக யுனெஸ்கோவின் உலக பாரம்பரிய தளமாகவும் உள்ளது.

Ajanta and Ellora Caves, Aurangabad

ஔரங்காபாத்தில் உள்ள அஜந்தா, எல்லோரா குகைகள்(ajanta and ellora caves) கிமு 2 ஆம் நூற்றாண்டு முதல் கிபி 800 வரையிலான பாறைகளால் வெட்டப்பட்ட பௌத்த குகைகளாகும். அஜந்தா குகைகள் முக்கியமாக பண்டைய பௌத்த மரபுகளுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட பாறை வெட்டப்பட்ட நினைவுச்சின்னங்களைக் கொண்டிருக்கின்றன, அதே சமயம் எல்லோரா குகைகளில் ராஷ்டிரகூடப் பேரரசின் போது கட்டப்பட்ட இந்து, புத்த மற்றும் ஜைன நினைவுச்சின்னங்கள் உள்ளன.

The Golden Temple, Amritsar

அதன் வழக்கமான பெயரான ஹர்மந்திர் சாஹிப் என்று அழைக்கப்படும் பொற்கோயில் (golden pavilion), இந்தியாவில் சீக்கியர்களின் அன்பின் மிகவும் போற்றப்படும் இடமாக இருக்கலாம், இது பஞ்சாப் மாநிலத்தில் உள்ள அமிர்தசரஸ் (amritsar Punjab) என்ற புனிதப் பயண நகரத்தில் அமைந்துள்ளது. இந்தியாவில் உள்ள அனைத்து மத ஸ்தலங்களிலும் தனித்து நிற்கிறது.

Meenakshi Amman Temple, Madurai

இந்து தெய்வங்களான பார்வதி மற்றும் சிவபெருமானுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட, மதுரை மீனாட்சி அம்மன் கோயில் (Madurai meenatchi amman temple) ஒரு பொதுவான திராவிட பாணி கோயிலாகும், இது சுமார் 50 மீட்டர் உயரமுள்ள ஒரு முக்கிய கோபுரத்துடன் உள்ளது. பழங்காலத்திலிருந்தே கோயில் இருந்து வந்தாலும், தற்போதைய அமைப்பு 17 ஆம் நூற்றாண்டில் கட்டப்பட்டது.

Thirupathi temple, Chittoor

இந்துக் கடவுளான விஷ்ணுவின் வடிவமான வெங்கடேஸ்வரருக்கு(thirupathi balaj) அர்ப்பணிக்கப்பட்ட திருப்பதி, உலகின் பணக்கார இந்துக் கோயிலாகக் கருதப்படுகிறது மற்றும் அதன் குறிப்பிடத்தக்க திராவிட கட்டிடக்கலைக்கு பெயர் பெற்றது. இந்த கோவில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 853 மீட்டர் உயரத்தில் திருமலை மலையின் மீதும் அமைந்துள்ளது.

Mysore maharaja palace, Mysore

மைசூர் அரண்மனை(mysore maharaja palace) 1897 மற்றும் 1912 க்கு இடையில் மைசூர் மன்னர்களால் கட்டப்பட்டது மற்றும் அதன் குறிப்பிடத்தக்க கட்டிடக்கலை வடிவமைப்பிற்காக அறியப்படுகிறது, ஒவ்வொரு ஆண்டும் 6 மில்லியன் பார்வையாளர்களை ஈர்க்கிறது. இந்த அரண்மனையின் வடிவமைப்பு இந்து, முகலாய மற்றும் கோதிக் கட்டிடக்கலையின் கூறுகளை அழகாக ஒருங்கிணைத்து அலங்கார வடிவமைப்புகளால் அலங்கரிக்கப்பட்டுள்ளது.

Lake Palace, Udaipur

இந்தியாவின் மிக காதல் சொகுசு ஹோட்டல்களில் ஒன்றாக சந்தைப்படுத்தப்பட்ட லேக் பேலஸ், 18 ஆம் நூற்றாண்டின் மத்தியில் மேவார் மஹாராணா ஜகத் சிங் II என்பவரால் கட்டப்பட்டது. அழகான பிச்சோலா ஏரியின் நடுவில் உள்ள அதன் குறிப்பிடத்தக்க இடத்திலிருந்து இந்த அரண்மனை அதன் பெயரைப் பெற்றது. அருகில் உள்ள ஜெட்டியில் இருந்து இயக்கப்படும் விரைவுப் படகு மூலம் மட்டுமே நினைவுச்சின்னத்தை அடைய முடியும்.

Great living chola temples, Thanjavur

11 மற்றும் 12 ஆம் நூற்றாண்டுகளில் கட்டப்பட்ட தஞ்சாவூரில் எஞ்சியிருக்கும் கோயில்கள் யுனெஸ்கோவின் தமிழ்நாட்டின் உலக பாரம்பரிய தளமாகும். 200-1246 வரை தென்னிந்தியாவை ஆண்ட சோழ வம்சத்தினரே கோயில்களைக் கட்டியமைக்கு பெருமை சேர்த்துள்ளனர். இந்த கோவில் இந்து கடவுளான சிவனுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் திராவிட வடிவமைப்பின் குறிப்பிடத்தக்க நிகழ்வுகளாகும்.

Mahabalipuram, Kanchipuram

மகாபலிபுரம், பல்லவர் காலத்தைச் சேர்ந்த பல நினைவுச் சின்னங்கள் மற்றும் கட்டிடங்களைக் கொண்ட ஒரு பழமையான துறைமுக நகரமாகும். நினைவுச்சின்னங்களின் குழு யுனெஸ்கோ உலக பாரம்பரிய தளத்தின் கீழ் வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது மற்றும் கி.பி 1 மற்றும் 9 ஆம் நூற்றாண்டுகளுக்கு இடைப்பட்ட பல்வேறு கோயில்கள், பாறை வெட்டப்பட்ட சிற்பங்கள், மெகாலித்கள் மற்றும் குகைக் கோயில்கள் ஆகியவை அடங்கும்.

Ramanathaswamy Temple, Rameswaram

இந்து தெய்வீகமான சிவனுக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட இந்த கோயில், இந்துக் கடவுளான சிவனுக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது, ராமநாதசுவாமி கோயிலிலும் இந்தியாவில் உள்ள 12 ஜோதிலிங்கங்களில் ஒன்று உள்ளது. லங்காவின் அசுரன் அரசனான ராவணனை எதிர்த்து வெற்றி பெற்ற பிறகு, ராமர் சிவபெருமானை எங்கு வேண்டினார் என்பதைச் சரிபார்க்க இந்த கோயில் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டது. ராமேஸ்வரத்தில் உள்ள 1200 தூண்களுக்கு மேல் உள்ள நீண்ட பாதைகளுக்காக இந்த கோவில் புகழ்பெற்றது. திராவிட வடிவமைப்பின் எடுத்துக்காட்டுகள்.

Marina Beach, Chennai

உலகின் மிக நீளமான கடற்கரைகளில் ஒன்றான மெரினா கடற்கரை, சென்னையில் உள்ள முக்கிய சுற்றுலாத் தலமாகும், மேலும் தினமும் ஆயிரக்கணக்கான பார்வையாளர்கள் வந்து செல்கின்றனர். 1881 ஆம் ஆண்டில் மெட்ராஸ் துறைமுகம் கட்டப்பட்ட பிறகு, சென்னையின் பிரிட்டிஷ் கவர்னர் கடற்கரைக்கு அருகில் ஒரு நடைபாதையைக் கட்டத் தொடங்கினார்.

Munnar Hills, Idukki

கேரளாவின் இடுக்கி மாவட்டத்தில் மேற்கு தொடர்ச்சி மலைகளுக்கு நடுவே மூணாரின் பசுமையான மலைகள் அமைந்துள்ளது. கடல் மட்டத்திலிருந்து சுமார் 1,600 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ள மூணார், கேரளாவில் உள்ள ஒரு முக்கிய மலைவாசஸ்தலம் ஆகும். மலை நகரம் தேயிலை மற்றும் மசாலா தோட்டங்களால் மூடப்பட்ட பசுமையான மலைகளுக்கு பெயர் பெற்றது.

Kodaikanal Lake, Kodaikanal

அழகிய மலை நகரமான கொடைக்கானலின் மையப்பகுதியில் அமைந்துள்ள இந்த ஏரி கொடைக்கானலில் முக்கிய சுற்றுலாத்தலமாக விளங்குகிறது. ஏரியின் உருவாக்கம் 1863 இல் கட்டுமானத்தைத் தொடங்கிய மதுரையின் முன்னாள் கலெக்டரான சர் வெரே ஹென்றி லெவிங்கின் காரணமாகக் கூறப்படுகிறது. ஒரு படகு மற்றும் படகு சேவை, ஒரு படகு கிளப் மற்றும் வழக்கமான மலர் கண்காட்சிகள் மற்றும் கண்காட்சிகள் ஏரியின் வளாகத்தில் இங்கு நடத்தப்படுகின்றன.

Like this:

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: