Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana-Complete Guide

0
56

Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana

Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana-Complete Guide

Introduction

Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana என்பது லைப் இன்சூரன்ஸ் ஆயுள் காப்பீட்டு திட்டமாகும். இத்திட்டத்தில் வருடத்திற்கு ரூ 330 பிரிமியம் செலுத்தி திறக்கலாம். பிரதான் மந்திரி ஜீவன் ஜோதி பீமா யோஜனா (PMJJBY) 2015 இல் தொடங்கப்பட்டது, இது ஒரு வருட ஆயுள் காப்பீட்டுத் திட்டமாகும், இது ஆண்டுதோறும் புதுப்பிக்கத்தக்கது.

138 கோடிக்கும் அதிகமான மக்கள்தொகையுடன், இந்தியா மிகப்பெரிய அளவு மற்றும் திறன் கொண்ட நாடு. இந்த மக்கள்தொகையில் சுமார் 72% கிராமப்புற இந்தியாவில் வசிக்கின்றனர். இன்று நாடு எதிர்கொள்ளும் மிகப்பெரிய சவால்களில் ஒன்று நிதி உள்ளடக்கம் இல்லாதது. இந்தியா ஃபர்ஸ்ட் லைஃப் பிரதான் மந்திரி ஜீவன் ஜோதி பீமா யோஜனா என்பது அரசாங்கத்தின் சமூகப் பாதுகாப்புத் திட்டம் மற்றும் இந்த திசையில் ஒரு படியாகும்.

நிதி உள்ளடக்கம் என்பது சமூகத்தில் உள்ள ஒவ்வொரு நபருக்கும் அவர்களின் வயது, பாலினம் அல்லது நிதி நிலைமையைப் பொருட்படுத்தாமல் வங்கிச் சேவைகள் மற்றும் நிதித் தீர்வுகளுக்கான அணுகலை உறுதி செய்வதாகும். இந்தியாவின் முன்னேற்றத்தின் பலன்களை எந்தவொரு பாகுபாடுமின்றி ஒவ்வொரு தனிநபருக்கும் வழங்குவதே குறிக்கோள். பல இந்திய குடும்பங்களுக்கு சேமிப்புக் கணக்கு அல்லது வங்கி மற்றும் நிதிச் சேவைகளுக்கான அணுகல் இல்லை.

நிதி உள்ளடக்கம் என்பது ஒருவரின் பொருளாதார உரிமைகள் மற்றும் பொறுப்புகள் பற்றிய விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதையும், அனைவருக்கும் தேவையான சேவை தீர்வுகளைப் பெறுவதையும் நோக்கமாகக் கொண்ட ஒரு செயல்முறையாகும்.

பெரும்பாலான வங்கிகள் நீங்கள் சேமிப்புக் கணக்கைத் திறக்க அல்லது பிற வங்கிச் சேவைகளைப் பெற அனுமதிக்கப்படுவதற்கு முன், குறிப்பிட்ட அளவுகோல்களை நீங்கள் பூர்த்தி செய்ய வேண்டும். இந்தத் தடைகளை நீக்கும் தீர்வுகளை உருவாக்குவதன் மூலம், பிரதான் மந்திரி ஜீவன் ஜோதி பீமா யோஜனா போன்ற நிதிச் சேர்க்கை முயற்சிகள் சமூகத்தின் அனைத்துப் பிரிவினருக்கும் சமூகப் பாதுகாப்பை வழங்குவதாக நம்புகின்றன.

திட்டமிடப்பட்ட வணிக வங்கிகள், பிராந்திய கிராமப்புற வங்கிகள் மற்றும் கூட்டுறவு வங்கிகளுடன் இணைந்து பொது மற்றும் தனியார் துறை காப்பீட்டு நிறுவனங்கள் மூலம் இத்திட்டம் நிர்வகிக்கப்படுகிறது. முன்பு மக்கள் தொகையில் பெரும் பகுதியினர் காப்பீட்டுத் தொகையைப் பெறாததால், அரசாங்கம் காப்பீட்டுத் துறைக்கு அதிக அழுத்தம் கொடுத்துள்ளது. ஏழைகளையும் உண்டேயையும் உள்ளடக்கிய இலக்குடன் கணக்கு திறந்த ஒரு வருடத்திற்கு ரூ 2 லட்ச தொகைக்கு தகுதியானவர்களாகலாம். இத்திட்டத்தை பற்றி விரைவாக பார்க்கலாம் வாங்க.

What Is the Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana-PMJJBY ?

Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana என்பது முற்றிலுமாக ஆயுள் காப்பீட்டு திட்டமாகும். ஒருவருடைய ஆயுள் முடிந்த பிறகு அவருடைய நாமினிக்கு இந்த ரூ 2 லட்ச தொகையானது கிடைக்கும்.இத்திட்டமானது  2015-ஆம் ஆண்டு பட்ஜெட் தாக்களின் பொது இந்திய அரசாங்கத்தால் தொடங்கப்பட்டது.

இத்திட்டத்தை LIC OF INDIA மற்றும் சில இன்சூரன்ஸ் கம்பெனிகள் நிர்வகித்து வருகின்றனர். பிரதான் மந்திரி ஜீவன் ஜோதி பீமா யோஜனா (PMJJBY) என்பது ஒரு வருட ஆயுள் காப்பீட்டுத் திட்டமாகும், இது ஆண்டுதோறும் புதுப்பிக்கத்தக்கது, இறப்புக்கான கவரேஜை வழங்குகிறது. PMJJBY இன் கீழ் பாதுகாப்பு மரணத்திற்கு மட்டுமே, எனவே பயனாளிக்கு மட்டுமே பலன் கிடைக்கும்.

PMJJY திட்டத்தின் கீழ் உரிமைகோரலைத் தாக்கல் செய்யும் செயல்முறையைத் தொடங்க, நாமினி முதலில் முனிசிபல் கார்ப்பரேஷனிடமிருந்து இறப்புச் சான்றிதழைப் பெற வேண்டும். இறப்புச் சான்றிதழைச் சேகரித்த பிறகு, நாமினி, பாலிசிதாரர் திட்டத்தில் பதிவு செய்த வங்கிக் கிளையில் முறையாக நிரப்பப்பட்ட கோரிக்கைப் படிவத்தை சமர்ப்பிக்க வேண்டும்.

PMJDY கணக்கை உருவாக்க விண்ணப்பதாரர்கள் பின்வரும் நிபந்தனைகளை பூர்த்தி செய்ய வேண்டும்: நீங்கள் இந்திய குடிமகனாக இருக்க வேண்டும். உங்களுக்கு குறைந்தது 10 வயது இருக்க வேண்டும். உங்களிடம் ஏற்கனவே வங்கிக் கணக்கு இருக்கக்கூடாது.

PMJJBY ஆனது, 18 முதல் 50 வயது வரை உள்ளவர்களுக்கு வங்கிக் கணக்கைக் கொண்டிருக்கும், அவர்கள் தானாக டெபிட்டில் சேர சம்மதம் தெரிவிக்கின்றனர். வங்கிக் கணக்கிற்கான முதன்மை KYC ஆக ஆதார் இருக்கும். ஆயுள் காப்பீடு ரூ. 2 லட்சம் ஜூன் 1 முதல் மே 31 வரையிலான ஒரு வருட காலத்திற்கு, புதுப்பிக்கத்தக்கதாக இருக்கும்.

Read more : Atal Pension Yojana Scheme – APY

What are features of PMJJBY?

இந்தியா ஃபர்ஸ்ட் லைஃப் பிரதான் மந்திரி ஜீவன் ஜோதி பீமா யோஜனா என்பது இணைக்கப்படாத, பங்கேற்காத, வருடாந்திர புதுப்பிக்கத்தக்க குழு பாதுகாப்புத் திட்டமாகும், இது சேமிப்பு வங்கிக் கணக்குகளைக் கொண்ட வங்கி வாடிக்கையாளர்களின் குழுவிற்கு வழங்கப்படுகிறது.

வாழ்க்கையில் ஒரு நிச்சயமான விஷயம் என்னவென்றால், நீங்களும் உங்கள் அன்புக்குரியவர்களும் பல நிச்சயமற்ற சூழ்நிலைகளை எதிர்கொள்வீர்கள், உங்கள் நல்வாழ்வு மற்றும் மகிழ்ச்சிக்காக நீங்கள் முன்கூட்டியே திட்டமிட வேண்டும். தங்கள் அன்புக்குரியவர்களின் நிதிப் பாதுகாப்பை உறுதிசெய்வது, குறிப்பாக நீங்கள் குடும்பத்தில் பணம் சம்பாதிப்பவராக இருந்தால், எந்தவொரு பெரியவரின் முக்கியப் பொறுப்பாகும்.

ஒரு துரதிர்ஷ்டவசமான சூழ்நிலையில், உங்கள் துக்கத்தில் இருக்கும் குடும்பம், கடன்களை எவ்வாறு அகற்றுவது மற்றும் அவர்களின் கனவுகளை உயிருடன் வைத்திருப்பது எப்படி என்பதைக் கண்டுபிடிக்கும் முயற்சியில் மூழ்கிவிடக்கூடாது. தகுந்த பாதுகாப்புடன் கூடிய ஆயுள் காப்பீட்டுக் கொள்கையைப் பெறுவது உங்கள் குடும்பத்தின் நிதிப் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்கான பொதுவான வழிகளில் ஒன்றாகும்.

PMJJBY இந்தியாவின் முதல் லைப் இன்சூரன்ஸ் திட்டம் வழங்கும் ஒரு குழு காப்பீட்டுத் திட்டமாக செயல்படுகிறது மற்றும் முதன்மை பாலிசிதாரரின் குழுவில் உள்ள அனைத்து உறுப்பினர்களுக்கும் தூய பாதுகாப்பு பலன்களை வழங்குகிறது. தனிப்பட்ட தூய பாதுகாப்பு பாலிசியில், தனிநபர் பாலிசிதாரராகவும், ஆயுள் காப்பீடு செய்யப்பட்டவராகவும் இருக்கிறார். பாலிசி காலத்தின் போது பாலிசிதாரரின் அகால மரணம் ஏற்பட்டால், பாலிசி ஆவணங்களில் பட்டியலிடப்பட்டுள்ள பயனாளிகள் உறுதி செய்யப்பட்ட தொகையை இறப்பு நன்மையாகப் பெறுவார்கள்.

இந்தியா ஃபர்ஸ்ட் லைஃப் பிரதான் மந்திரி ஜீவன் ஜோதி பீமா யோஜனாவைப் பொறுத்தவரை, PMJJBY கவரேஜ் குழு காப்பீட்டுத் கவரேஜ் ஆகும். ஒரு குழு கால காப்பீட்டுத் திட்டத்தில், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட ஆயுள் காப்பீட்டுத் திட்டம், ஒரு பாலிசி ஒப்பந்தத்தின் கீழ் முழுக் குழுவையும் உள்ளடக்கும்.

இந்தியா ஃபர்ஸ்ட் லைஃப் பிரதம மந்திரி ஜீவன் ஜோதி பீமா யோஜனாவுடன், வங்கி அல்லது நிதி நிறுவனம் தங்கள் வாடிக்கையாளரின் உயிரைப் பாதுகாக்கத் தேர்ந்தெடுக்கும் முதன்மை பாலிசிதாரர். அதே நேரத்தில், பங்குபெறும் நிதி நிறுவனத்தில் சேமிப்பு வங்கிக் கணக்கு வைத்திருப்பவர்களே உறுப்பினர்கள்.

What are the qualifications to get started PMJJBY?

 • வயது வரம்பு 18 முதல் 50 ஆண்டுகள் வரை இருக்க வேண்டும்.
 • வங்கியிலோ அல்லது தபால் அலுவலகத்திலோ ஒரு சேமிப்பு கணக்கு இருக்க வேண்டும்.
 • அனைத்து இந்திய குடிமக்கழும் இத்திட்டத்தை தொடங்கலாம்.
 • இந்தியாவில் வங்கி மற்றும் தபால் அலுவலகத்தில் கணக்கு வைத்திருக்கும் குடியுரிமை இல்லாத இந்தியர்களும் இத்திட்டத்தை தொடங்கலாம் அதாவது NRI’s.
 • ஒரு உறுப்பினருக்கு ஒரு POLICY தொடங்கமுடியும்.
 • அனைத்து கூட்டு கணக்கு வைத்திருப்பவர்கள், அனைவரும் இத்திட்டத்தை தொடங்க அனுமதிக்கப்படுகிறது.
 • ஆனால் இத்திட்டத்தில் 50 வயதுக்கு பிறகு புதிதாக சேரமுடியாது.
 • தற்போதுள்ள பாலிசிதாரர் 55 வயது வரை தங்கள் பாலிசிகளை புதுப்பிக்கலாம்.

PMSBY vs PMJJBY 

 • PMSBY விபத்துக் காப்பீட்டில் சேருபவர்கள் PMJJBY ஆயுள் காப்பீட்டிலும் சேரலாம்.
 • தற்செயலான விபத்து காரணமாக, இரண்டு பாலிசிகளிலிருந்தும் 4 லட்சத்தை பெறலாம்.
 • மற்ற ஆபத்துகளுக்கு PMJJBY இலிருந்து 2 லட்சத்தை நாம் கோரலாம்.

Documents required to get started PMJJBY 

 • PMJJBY  நிரப்பப்பட்ட விண்ணப்பப் படிவம்.
 • போஸ்ட் ஆபீஸ் அல்லது வங்கி சேமிப்பு கணக்கு பாஸ்புக்.
 • ஆதார் அட்டை (வங்கி கணக்குடன் இணைக்கப்படவில்லை என்றால்)

How to apply for Pradhan Mantri Jeevan Jyoti Bima Yojana?

 • நீங்கள் வைத்திருக்கும் வங்கியின் இணைய சேவை மூலமாக திறக்கலாம்.
 • வங்கி அல்லது அஞ்சல் அலுவலகத்திற்கு நேரடி சென்று திறக்கலாம்.
 • தொலைபேசி குறுஞ்செய்தி மூலமாக திறக்கலாம்.

What is the premium amount in PMJJBY?

 • பிரீமியம் தொகை ஆண்டுக்கு ரூ.300 செலுத்த வேண்டும்.
 • முதல் பிரீமியம் தொகை செலுத்திய பிறகு ஆட்டோ டெபிட் முறையும் உள்ளது.
 • இதில் ஒரு வருடம் என்பது ஜூன் 1முதல் மே 31.புதிதாக சேர்ப்பவர்கள் ஜூன் 1-க்கு முதல் திறக்கவேண்டும் அப்படி ஜூன் 1-க்கு முதல் திறக்காதவர்கள் கீழே அட்டவணையில் விவரங்கள் கொடுக்கப்பட்டுள்ளன அதை விரிவாக பார்க்கவும்.

Premium Amount – How much is the new input? 

புதிதாக சேர்ப்பவர்கள் ஜூன் 1-க்கு முதல் திறக்கவேண்டும் அப்படி ஜூன் 1-க்கு முதல் திறக்காதவர்கள் கீழே அட்டவணையில் விவரங்கள் கொடுக்கப்பட்டுள்ளன அதை விரிவாக பார்க்கவும். இந்த 1 வருடத்தை நான்கு காலாண்டுகளாக பிரித்து முறைப்படுத்தியுள்ளனர்.

கால அளவு மாதங்கள் பிரீமியம் தொகை
1வது காலாண்டு ஜூன், ஜூலை, ஆகஸ்ட் ரூ.330
2வது காலாண்டு செப்டம்பர், அக்டோபர், நவம்பர் ரூ.258
3வது காலாண்டு டிசம்பர், ஜனவரி, பிப்ரவரி ரூ.172
4வது காலாண்டு மார்ச், ஏப்ரல், மே ரூ.86

How long is the ownership period in PMJJBY?

 • ஜூன் 1 அல்லது அதற்குப் பிறகு சேருபவர்களுக்கு,தொகை செலுத்தி பதிவுசெய்த தேதியிலிருந்து 30 நாட்களுக்கு பிறகு உரிமைக் காலம் பொருந்தும்.
 • இதில் ஒருவருக்கு எதிர்பாராத மரணத்தைத் தவிர, உரிமைக் காலத்தில் எதாவது சூழ்நிலை நடந்தால் ரூ 2 லட்ச தொகைக்காண எந்தக் கோரிக்கையும் ஏற்றுக்கொள்ளப்படாது. எனவே புதிதாக சேருவார்கள் ஜூன் 1-க்கு முன் சேருவது சிறந்தது.
 • PMJJBY இல் இருந்து வெளியேறி மீண்டும் சேர்பவர்களுக்கு உரிமைக் காலம் பொருந்தும்.

When will the PMJJBY insurance policy end?

 • ஒரு நபர் தன்னுடைய வயது 55 எட்டினால் POLICY முடிவுக்கு வரும்..
 • தனது வங்கி கணக்கை மூடுதல்.
 • வங்கிக் கணக்கில் போதிய தொகை இருப்பு இல்லையென்றால்.எளிதாக வெளியேறுதல் மற்றும் மறு நுழைவு கொள்கை.
 • மீண்டும் நுழைவதற்கு சேவை கட்டணம் மற்றும் அபராதங்கள் இல்லை.

What are the claim details?

எதிர்பாராத ஒரு நிகழ்வு நடந்தால் நீங்கள் எந்த வங்கியில் PMJJBY-யை தொடங்கினீர்களோ அந்த இடத்தில உரிமைகோரல் கீழுள்ள விவரங்களை கொடுத்து பெற்றுக்கொள்ளலாம்.

 • உரிமைகோரல் படிவம் பூரித்து செய்யப்பட்டது.
 • பாலிசி வைத்திருப்பவர் விவரங்கள்.
 • பரிந்துரைக்கப்பட்டவர்களின் விவரங்கள்.
 • இறப்பு சான்றிதழ்.
 • நாமினியின் வங்கிக் கணக்கு விவரங்கள்
 • FIR அசல்.

Read Also : Kisan Vikas Patra Scheme – KVP

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here